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NAWATAKIA ZBS KILA LA KHERI NA MAFANIKIO KATIKA KUSIMAMIA UWEPO NA MATUMIZI 
YA WIANGO BORA ZANZIBAR.

SALAMU ZA RAIS WA ZANZIBAR NA MWENYEKITI WA BARAZA LA 
MAPINDUZI

Matumizi ya viwango bora vya vyakula, vinywaji na bidhaa nyengine ni muhimu kwa 
usalama wa jamii na taifa na ni moja ya njia inayosaidia kujenga taifa lenye watu wenye 
afya nzuri na kujiepusha na athari na hatari mbali mbali katika shughuli zetu za kila siku.

Kutokana na sababu 
hio ndio maana Serikali 
ya Mapnduzi Zanizbar 
ilianzisha    ZBS  mwaka  
2011 na sasa inaendelea 
kwa kasi kuimarisha ZBS ili 
kuhakikisha, kusimamia na 
kufuatilia viwango vya ubora 
vinazingatiwa kikamilifu na 
kwa uadilifu katika sekta 
zote.

 Hii sio tu inasaidia na 
kuhakikisha usalama wa 
watu, bali pia inashajihiisha 
ushindani wenye tija 
wa bidhaa na huduma 
zinazotolewa na Zanzibar 
katika soko la nchi jirani na 
kimataifa.

Mpaka hivi karibuni, Zanzibar 
haikuwa na utaratibu 
madhubuti wa usimamizi 

wa viwango vya bidha 
mbalimbali zinazozalishwa 
nchini  na zinazotoka nje.

Lakini sasa tunayo ZBS kama 
wakala wa serikali na umma 
katika kuhakisha kila bidhaa 
inakuwa ni ya kiwango kizuri 
na salama na kinakubalika 
kimataifa na hivyo kutopata 
pingamizi katika soko la 
kimataifa.

Hii ndio iliopelekea 
kila kukicha   Serikali 
kuiimarisha ZBS ili kuwa 
na uwezo na nyenzo za 
kuboresha viwango nchini. 
Tunawapongeza kwa juhudi 
zenu sa kufikia maelengo 
tuliokusudia katika 
kuhakikisha Zanzibar inazidi 
kuwa mfano wa kuigwa 
katika usimamizi wa kuwa 

na viwango bora na salama 
vya bidhaa.

Serikali itaendelea 
kushirikiana  na ZBS   na kufanya 
kila iwezalo kuiimarisha ili 
iweze kuboresha huduma 
kwa manufaa ya wananchi 
wetu. Hii ni kazi muhimu 
na tunatarajia kuendelea 
kufanya kazi pamoja kufikia 
malengo yetu.

Tukumbuke kUfanya kazi kwa 
bidii, uaminifu na uadilifu 
ndio chachu ya kujipatia 
maendeleo yenye tija kwa 
jamii na nchi. Tushirikiane 
kuifanya kazi hio kwa 
pamoja.

KILA LA KHEIR
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ZBS ina wajibu wa kutekeleza  jukumu 
muhimu la kudhibiti na kuboresha viwango 
vya bidhaa na huduma kwani hilo ni jambo 
ambalo ni msingi katika kujipatia maendeleo 
ya biashara na ustawi wa kiuchumi wa 
Zanzibar. 

Nimeridhika na kufurahia kazi nzuri 
mnayoifanya na kuwaomba muongeze 
juhudi ili tupate mafaniki makubwa zaidi 
kwa kuhakikisha  bidhaa na huduma 
zinazotolewa zinakidhi viwango vya 
kimataifa tulivyoviridhia na huku kila 
mfanyakazi kuongeza ushindani wenye 
manufa.

Hii sio tu itasaidia kulinda usalama wa watu 
wetu na wanaotembelea nchi yetu, bali pia 

itaongeza imani ya wateja kwa ZBS.
Ninawapongeza kwa jitihada zenu za 
utumishi mzuri kwa taasisi na nchi na 
nawaomba kuendelea na moyo huo 
kufanya kazi kwa uadilifu na ufanisi. 
Ni matumaini yangu mtadumisha na 
kukiongeza kiwango  cha juu cha kazi 
mliofikia na kuendelea kubuni mikakati na 
mipango  yenye gharama nafuu na isiokuwa 
na utata ya kuhakikisha viwango vya ubora 
vinakua na kuboreka.

Tunatarajia kuendelea kuimarisha  Taasisi ya 
Viwango ya Zanzibar ili kufanikisha malengo 
yetu ya pamoja katika kuendeleza biashara 
na uchumi wa nchi yetu. Kila la kheri kwa 
wafanyakazi wa ZBS na wateja wake.

Maendeleo ya biashara ni viwango.

SALAMU ZA MHE. WAZIRI WA BIASHARA NA MAENDELEO 
YA VIWANDA - ZANZIBAR
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Jarida hili limelenga kutoa taarifa muhimu, habari za hivii karibuni, elimu,  
maelezo ya kina kuhusu viwango na ubora katika sekta mbalimbali na kuwa 
daraja la kubadilishana mawazo na wateja wetu na jamii.

 Lengo letu, kama ilivyoainishwa katika sheria ya kuanzishwa kwake  miaka 13 
iliyopita ni kuimarisha uelewa kuhusu viwango vya ubora, kuchangia katika 
kuboresha huduma na bidhaa na kuongeza ushirikiano kati ya taasisi yetu, 
tasisi kama hii na ndugu zetu wa Tanzania Bara, nchi jirani na kimataifa na 
wadau wetu wa ndani na nje.

SALAMU ZA MKURUGENZI MKUU WA ZBS

VIWANGO. UBORA. MAISHA
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MAFANIKIO YA ZBS 
TOKEA KUANZISHWA

Safari ya ZBS   tokea kuanzishwa kwake 
imepitia hatua mbali mbali na leo kuwa na 
sura yenye mafaniki na kutoa matumaini ya 
kuendelea kufikia malengo yaliopelekea 
kuasisiwa kwake. 
Katika safari hii ZBS imekuwa na mipango ya 
muda mfupi na mrefu na kuwa na mikakati na 
mipango kazi ambayo imekuwa kila baada 
ya muda inafanyiwa tathmini ili kuiboresha. 
Katika utendaji wake wa kazi ZBS inajtahidi 
kila inavyowezekana kuitekeleza mikakati 
na maelekzo yanayotolewa na Serikali ya 
Mapinduzi Zanzibar ya kuweka mazingira 
bora ya utendaji kazi na utoaji wa huduma. 
Katika kipindi cha miaka minne cha uongozi 
wa serikali ya awamu ya nane wa Rais 
Hussein Mwinyi, ZBS imejenga miundombinu 
madhubuti na ya kisasa chini ya usimamizi 
wa Wizara ya Biashara na Maendeleo ya 
Viwanda.
ZBS ilianzishwa kufuatia kutungwa na Baraza 
la Wawakilishi la Zanzibar kwa Sheria ya 

Viwango ya Zanzibar Na. 1 ya mwaka 2011.
Chini ya sheria hio, majukumu makuu ya 
ZBS ni kuandaa na kusimamia ubora wa 
viwango vya bidhaa na utoaji wa huduma 
Zanzibar.Bidhaa hizo ni zile zinazozalishwa 
nchini au kuingizwa kutoka nje kwa ajili ya 
kulinda uslama na afya  kwa watumiaji 
wa bidhaa na wanaopata huduma mbali 
bali, kuhifadhi mazingira ya visiwa vyetu na 
kushajihisha ukuaji wa uchumi.

Majukumu Makuu ya  ZBS.
Taasisi hii pia ina jukumu la kuendeleza na 
kukuza viwango vya bidhaa, uthibitishaji, 
usimamizi ubora kupitia ukaguzi katika 
maeneo ya uzalishaji na kwenye soko na 
kufanya upimaji wa kitaalamu wa bidhaa 
kwa kutumia vifaa vya maabara kwa mujibu 
wa matakwa ya viwango husika.
Hali hii itapelekea kukuza na kujenga imani 
kwa wazalishaji, wafanyabiashara na 
watumiaji.Vievile itachangia  kuimarisha 
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uchumi wa Zanzibar  na kulinda afya na 
usalama wa jamii ya watu wa Visiwani na 
wale wanaotumia bidhaa hizo nje ya nchi.

Njia na takwimu ya uwepo wa 
viwango ZBS.
Uandaaji wa Viwango vya Zanzibar 
hufanywa  kupitia mchakato wa 
mashauriano  ambapo hatimaye huwekwa 
muongozo, mfumo na  kanuni za upimaji 
wa viwango vinavyokubalika kikanda na 
kimataifa. Kazi hii ya kuweka vipimo vya 
viwango hufanywa na kamati za ufundi kwa 
bidhaa husika. 
Kamati hizi zinaundwa na wataalamu 
wanaowakilisha wadau anuwai ili 
kuhakikisha kunakuwa na uwakilishi wa 
usawa. Hadi kufikia mwezi wa Januari 2025, 
ZBS imeandaaa viwango 692 ambavyo 
baadaye viliidhinishwa ili  kufikia malengo ya 
kuwa na viwango vinavyoendana na bidhaa 
zinazotumika kwa lengo la kusimamia ubora 
wa bidhaa hizo. miongoni mwa viwango 
hivyo ni   vya chakula, uhandisi mitambo , 
vifaa vya ujenzi, kemikali, umeme, mazingira 
na huduma ya utalii .
Halikadhalika,  viwango 33   viko katika taratibu 
za kusainiwab na Waziri wa Biashara na 
Maendeleo ya Viwanda ili vianze kutumika.   
Hatua hii ya kuvithaminisha viwango huenda 
sambamba na kuchapishwa katika Gazeti 
la Serikali.

Uboreshaji wa upimaji wa bidhaa
Katika awamu hii ya aane ya  uongozi wa Dk.  
Mwinyi Taasisi imepata vifaa vipya na vya 
kisasa vya maabara ili kuhakikisha upimaji 
wa bidhaa unatekelezwa kwa ufanisi. Hivi 
sasa bidhaa nyingi zaidi, zikiwemo za kemia 

ya chakula, kielektroniki na umeme  na 
mafuta ya nishati zinapimwa na ZBS. Upimaji 
wa sampuli za bidhaa ni hatua muhimu 
sana katika kusimamia viwango na kudhibiti 
ubora wa bidhaa.

Maendeleo ya maabara ya chakula.
Maabara hii imefungwa vifaa vya kisasa 
vyenye uwezo mkubwa, ikiwemo Gas 
Chromatography (GC), kifaa ambacho 
hutumika  kuchambua mchanganyiko wa 
kemikali katika sampuli. 
Katika GC, sampuli huingizwa kwenye 
kipande cha gesi, ambapo inachujwa 
kupitia safu ya gesi (koloni) ambayo ina 
vifaa maalum. Aina tofauti za kemikali 
katika sampuli hugawanyika kwa sababu 
ya tofauti zao katika uhamaji kupitia 
koloni. Hii husaidia kutambua na kuhesabu 
viwango vya kemikali mbalimbali zilizomo 
katika sampuli hiyo. GC ni muhimu katika 
tasnia nyingi, ikiwa ni pamoja na kemia, 
dawa, na mazingira. na Atomic Absorption 
Spectroscopy (AAS).  
AAS ni mbinu ya uchambuzi inayotumiwa 
kupima viwango vya vipengele fulani 
katika sampuli. Inategemea kanuni ya 
kwamba atomi za elementi hizo zinaweza 
kunyonya mwangaza wa mawimbi fulani. 
Katika mchakato huu, sampuli inachomwa 
ili kubadilishwa kuwa gesi, kisha mwangaza 
wa mawimbi maalum hupitishwa kupitia gesi 
hiyo. Wakati atomi zinanasa mwangaza, 
kiasi cha mwangaza kinachonyonywa 
kinatumika kubaini mkusanyiko wa elementi 
husika. AAS ni muhimu katika uchambuzi wa 
mazingira, afya na viwanda.



ZBS/2025//8

Uwezo wa maabara ya umeme
Maabara hii ina uwezo wa kupima vifaa 
vya umeme na elektroniki vinavyotumika 
majumbani, kama pasi, chombo cha 
kuchanganya vitu (blendor), Feni, tanuri 
(Oven) na  chombo cha kupikia chakula 
“Rice cooker”.

Uimarishaji wa maabara ya kupimia 
mafuta ya nishati na vilainishi vya 
mafuta
Maabara hii ina uwezo wa kupima aina zote 
za mafuta ya nishati yanayoingizwa nchini, 
zikiwemo mafuta ya ndege, mafuta ya taa, 
dizeli na petroli. Aidha, maabara hii ina 
uwezo wa kupima vilainishi vya mafuta ya 
aina zote.

Maabara ya uhandisi ujenzi.
Hii ni maabara inayotumika kupimia vifaa 
vya ujenzi, kama saruji, nondo, lami, udongo, 
vigae (tiles) n.k ili kuleta ufanisi wa kuhakiki 
kupata bidhaa bora za ujenzi zitazosaidia 
kuhakikisha kuwa na majengo salama.

Maabara ya nguo na ngozi
Maabara hii inapima bidhaa za nguo na ngozi 
kama vile kanga, vitenge, mashuka na aina 
nyengine za nguo. Vilevile itatumika kupima 
bidhaa nyengine zinavyotengenezwa kwa 
ngozi kama viatu, mikoba na mikanda.
Miongoni mwa vigezo vitakavyotumika 
katika kuzipima bidhaa hizo ni uzito katika 
sarafu( grammes) ya bidhaa , kasi ya rangi, 
kiwango cha asidi  (pH value), kiwango cha 
kupungua au kurefusha, nguvu ya mkazo na 
kuvunjika kwa bidhaa.

Maabara ya vifungashio
Maabara hii itapima vifungashio vya  bidhaa 
mbalimbali na itawasaidia wenye viwanda 
na wajasiriamali kuwa na  vifungashio venye 
viwango vya juu.

Maabara ya chakula na vimelea
Maabara ya chakula vimelea au  kwa 
jina la kitaalamu ‘Microbilojia’ ni yenye 
sayansi ya utafiti wa viumbe vidogo kama,  
bakteria visivyo onekana kwa macho 
moja kwa moja, bali kwa kutumia hadubini 
(microscope).Viumbe hivi vidogo (micro-
organism) vinaweza kuishi sehemu yoyote 
Ulimwenguni, licha ya kuwa na madhara 
wakati mwingine na pia huwa uwepo wake 
ni muhimu kulingana na mazingira husika.
Maabara hii pia ina uwezo wa kupima 
sampuli kwa kutumia maikrobaiolojia  
(micro bio challenge test) ili kuua vimelea 
au wadudu waliokusudiwa.ZBS inajivunia 
uwepo wa maabara hii kwani kusaidia 
kuhakikisha bidhaa zote za aina hii zipo 
salama kutumika.
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Maabara ya ugezi 
Hii ni mabara ya ugezi ina uwezo wa 
kulinganisha kwa kufanya uhakiki wa usahihi 
wa vipimo mbali mbali ili kufanya ugezi wa 
vipimo vyote ambavyo vinatumika katika 
uzalishaji viwandani na kwenye hospitali.
ZBS imepokea mradi wa BIG -Z unaosimamiwa 
na Wizara ya Nchi Afisi ya  Rais  Fedha na 
Mipango. Mradi  huu ni mpango maalum 
wa uimarishaji wa huduma za ZBS katika 
upatikanaji wa vifaa vya maabara na tayari 
ZBS imeshapatiwa vifaa vya maabara ya 
ujenzi. Maabara  hizi zinauwezo mkubwa 
wa kupima sampuli mbalimbali na kufanya 
uchunguzi wa kimaabara, na kuhakikisha 
kuwa zimekidhi vigezo vilivyowekwa. 
Matumizi ya maabara hizi inapelekea 
kuwepo ufanisi mzuri na wa haraka katika 
kupata majibu ya sampuli zinazoingizwa au 
zinazozalishwa na kupunguza changamoto 
ya uchelewaji wa majibu ya maabara kwa 
sampuli husika.
Uwezo wa maabara hizi umepelekea 
kuwa na  mashirikiano makubwa na taasisi 
kadhaa zinazo simamia uingizaji wa mafuta  
nchini uliopelekea Zanzibar kwa sasa 
kupokea mafuta yaliyo salama na ambayo 
hayajachakachuliwa.

Kituo cha ukaguzi wa magari na 
vyombo vya moto
Jukumu jengine muhimu la ZBS ni kuhakikisha 
bidhaa zinazoingizwa nchini zina ubora 
unaohitajika. Hii inajumuisha bidhaa za 
vyombo vya moto kama magari, honda, 

bajaji , guta n.k.
Katika juhudi zake za kutekeleza wajibu huu 
kwa ufanisi ZBS inacho kituo kikubwa na cha 
kisasa cha ukaguzi wa vyombo vya moto 
kitakachokua na vifaa vya kisasa. Mradi huu 
wa vyombo vya moto unaosimamiwa na 
ZBS umegawanyikas ehemu tatu:
i.    Sehemu ya kukagua vyombo vya moto.
ii.   Sehemu ya ofisi na
iii.   Sehemu ya kazi za nje.

     
Baada ya kukamilika kwa mradi huu wa  
ukaguzi wa magari eneo hili lina uwezo wa  
kukagua zaidi ya magari 300 kwa siku. Aidha, 
katika eneo hili taasisi ambazo zitajumuika 
katika utoaji wa huduma hizi ni pamoja na 
Mamlaka ya Mapato Zanzibar (ZRA) kwa 
utoaji wa vibati, Benki ya Watu wa Zanzibar 
(PBZ) kwa malipo, Shirika la Bima la Zanzibar 
(ZIC) kwa malipo ya bima za vyombo vya 
moto pamoja na Mamlaka ya Usafirishaji na 
Leseni Zanzibar (ZARTSA)

Utekelezaji wa mradi huu mkubwa ni 
miongoni mwa mafanikio ya miaka minne  ya 
uongozi wa Dk. Mwinyi. Matarajio makubwa 
katika kituo hiki ni;-
i    kuwa kituo nambari moja cha kisasa 
nchini katika upimaji vyombo vya moto kwa 
kuwa na mashine na mitambo ya kidigitali
ii    Kituo hiki kitaondoa changamoto ya 
urasimu na usumbufu katika utoaji wa 
huduma ya upasishaji wa vyombo vya moto 
kwa kuwa huduma zote muhimu zitatolewa 
katika eneo moja. Vile vile kitaongeza uwezo 
na ufanisi katika ukaguzi wa vyombo vya 
moto na kuhakikisha kuwepo na usalama 
wa matumizi ya vyombo hivyo.
iii    Kitaongeza pato la Taasisi na Serikali 
kwa ujumla kwa kupitia ukaguzi wa  vyombo 
vingi zaidi kwa siku moja.
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Uimarishaji wa mifumo ya ndani ya 
Taasisi.
Kukamilika kwa mradi huu ni mafanikio 
makubwa ya awamu hii ya uongozi 
wa  Rais Mwinyi kwa vile utasaidia sana 
kuhakikisha ufanisi wa utoaji huduma za ZBS.
Mradi umeboresha huduma na kupelekea 
kuondoa mlolongo na usumbufu wa 
upatikanaji wa huduma mbalimbali, kama 
utoaji wa leseni, alama ya ubora au upimaji.
Vile vile mradi hu unaojulikana kwa jina 
la   iSQMT unatoa tathmini halisi ambayo 
itawaridhisha wateja wake unadhaminiwa 
na trademark Africa (TMEA).

Uhamasishaji wa upatikanaji alama 
ya ubora
Katika kuhakikisha wajasiriamali wanaweza 
kuwa na bidhaa zenye alama ya ubora na 
kuweza kufanikiwa kuingiza sokoni bidhaa 
zilizo bora ZBS ilichukua jukumu  la  kuandaa 
taratibu,miongozo ya kisheria na kanuni 
zilizowezesha kuweka mpango kazi wa 
mwaka.Hii itawasaidia wajasiriamali kupata 
alama ya ubora Wajasiriamali kwa mwaka 
wa fedha 2023/2024. Katika utekelezaji wa 
mpango huu ZBS inayo Hati ya Maelewano 
(Memorundum of Understanding –MOU) na 
Wakala wa uwezeshaji Wananchi Kiuchumi 
(ZEEA) ili kuweka miundo mbinu muhimu ya 
upatikanaji wa alama ya ubora.

ZBS na uingizaji wa bidhaa nchini.
ZBS imefanikiwa kufanya mabadiliko 
makubwa katika uingizaji wa bidhaa nchini 
kwa kutumia  mfumo wa PVoC (kukagua 
bidhaa nje ya nchi) na DI (ukaguzi wa ndani 
wa bidhaa) kupitia maabara zake.
Katika kuhakikisha bidhaa zinazozalishwa na 
zinazoingia nchini ZBS imezingatia viwango 
na ubora katika nchi yetu na kutoa zaidi ya 
leseni 100 za alama ya ubora kwa bidhaa 
mbalimbali zinazozalishwa nchini na nje.
ZBS inajivunia hatua hii kwani itaondoa kilio 
cha wenye viwanda na wajasiriamali na 
kuwawezesha kufikia malengo ya bidhaa 
zote zinazozalishwa nchini kuwa na ubora 
kwa kutumia alama ya ubora ya ZBS.

Uimarishaji wa majengo ya Taasisi
Upatikanaji wa jengo la maabara na ofisi 
katika eneo la Maruhubi ni moja kati ya 
maendeleo ya uboreshaji wa shughuli za 
usimamizi wa viwango za ZBS. Z
BS imefurahia uamuzi wa Serikali ya awamu 
hii ya nane kuipatia eneo maalum la ekari 
12 liliopo mbele ya makao makuu ya ofisi za 
ZBS. Eneo hili hivi sasa linafanyiwa ukarabati 
mkubwa na kujengwa maghala maalum kwa 
ajili ya uhifadhi wa bidhaa zinazopimwa. Vile 
vile katika eneo hili panajengwa maabara 
maalum ya metrolojia na kupanuliwa 
maabara ya kemia itakayosimaia upimaji 
wa vilainishi.
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Ujenzi wa ofisi za ZBS  Pemba.
ZBS hivi sasa imekamilisha mpango wa ujenzi 
katika ofisi yake ya Pemba katika eneo la 
Chamanangwe, Chake Chake. 
Hata hivyo Ofisi ya Pemba hivi sasa ina 
mazingira mazuri ya kiutendaji na inatoa 
baadhi ya huduma za msingi, kama  kufanya 
ukaguzi wa sampuli, upimaji wa bidhaa 
zinazozalishwa ndani, viwandani na kilimo 
kwa lengo la kuzuia ungizaji nchini kwa 
bidhaa zilizo chini ya viwango.Hapo kabla 
kazi hii ilikuwa inafanyika katika mabara za 
ZBS ziliopo Unguja

Kukubalika katika utendaji kikanda 
na kimataifa
Miongoni mwa mafankio ambayo ZBS 
inafurahia ni kufikia viwango vya kimataifa 
kupitia ushirikiano na mashirika ya viwango 
ya kimataifa ,kama Shirika la Viwango Afrika 
(ARSO). Hatua hii imechochea maendeleo 
ya haraka kwa  taasisi.

Uimarishaji wa Sheria na Kanuni.
Taasisi imeandaa na kupitia  sheria kwa lengo 
la kuimarisha na kuanzisha  kanuni mpya ili 
kuondoa mapungufu katika utekelezaji wa 
majukumu ya ZBS kwa lengo la kuimarisha 
huduma za upatikanaji wa  viwango vya 
ubora na uhakiki wa usalama wa bidhaa.

Elimu na Uhamasishaji.
Elimu ni muhimu sana katika kazi yoyote ile, 
ikiwa pamoja na biashara. Kutokana na 
umuhimu huu  ili wajasiriamali na wafanya 
biashara wapate mafanikio ZBS imeweka 

mipango maalum ya uelimishaji  umma na 
sekta binafsi juu ya umuhimu wa viwango 
vya ubora.
Chini ya mpango huu zipo programu mbali 
mbali za mafunzo, warsha na mikutano ya 
kuhamasisha matumizi bora ya viwango.Hii 
inaenda sambamba na kushirikisha sekta 
binafsi, vyuo vikuu na mashirika ya kitaifa na 
kimataifa ili kuhakikisha wadau wake wana 
uelewa juu ya viwango,elimu inayotolewa 
inaakisi mabadiliko ya   mahitaji ya soko na 
maendeleo sambamba na mabadiliko ya 
kiteknolojia.

Tuzo na Heshima.
Taasisi katika kipindi kifupi imepata tuzo 
na heshima baada ya kuwa na program 
yake kuu ya ushiriki katika kutoa misaada 
ya kijamii na kuchangia mikutano ya 
kimaendeleo katika taasisi mbalimbali kwa 
lengo la kuboresha huduma yake inayoitoa 
ya viwango vya ubora, jambo ambalo 
linathibitisha kufanikiwa kwa jitihada zake za 
kuleta mabadiliko chanya katika sekta ya 
viwango.

Utendaji kazi kiufanisi .
ZBS imepunguza udanganyifu na kufanya 
kazi kwa ufanisi mkubwa  katika sekta 
ya biashara kwa kuboresha mifumo ya 
usimamizi na udhibiti wa viwango na 
kuhakikisha bidhaa zinazozalishwa zina 
ubora wa hali ya juu.
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KURAHISISHA UPATIKANAJI HUDUMA ZA 
ZBS KUPITIA MIFUMO YA ISQMT

ZBS imepanua huduma zake ili kufikia  
malengo ya utoaji huduma sahihi,  bora na 
kwa wakati. Katika kuitekeleza kazi hii ZBS 
imeweka  njia ya uanzishaji wa upatikanaji 
bora wa huduma kwa maeneo yaliyopo na 
mapya katika sekta mbali mbali.Hii ni pamoja 
na kuanzisha huduma za mtandaoni na 
mifumo ya habari ili kuwarahisishia wadau 
kupata taarifa na huduma kwa ufanisi.
Mafanikio haya yanaonyesha maendeleo 
makubwa katika kuboresha viwango na 
kuimarisha hali ya biashara na huduma za 
Zanzibar na yanaweka misingi mizuri kwa 
ukuaji zaidi katika siku zijazo. Kurahisisha 
upatikanaji wa huduma za ZBS kupitia 
mifumo ya ISQMT (Integrated Standards and 
Quality Management Technology) inaweza 
kufanywa kwa hatua zifuatazo:
Kujenga Mfumo wa Kidijitali:
 Kuunda jukwaa la mtandaoni litatumiwa 
na wateja, wafanya biashara na wadau 
wengine kupata huduma za ZBS kwa 
urahisi.Hii inajumuisha mambo mengi, ikiwa 
pamoja na usajili, uwasilishaji wa maombi 
na kupokea taarifa za huduma.

Taarifa za moja kwa moja za huduma:
Kuanzisha  mifumo  ya  moja kwa moja 
inayowezesha wateja kupata taarifa kuhusu 
maombi yao, viwango vya ubora, na upya 
wa vyeti bila kuhitaji kufika ofisi au kuwasiliana 
moja kwa moja na ofisi.

Uboreshaji huduma ya maalalamiko na 
ushauri:
ZBS imeweka mfumo wa kidijitali wa  
kupokea na kusimamia malalamiko, 
mapendekezo na ushauri kutoka kwa 
wateja.Mfumo huu unakusudiwa kusaidia , 
kuhakikisha matatizo wanayokutana nayo 
wateja yanashughulikiwa kwa haraka na 
kwa ufanisi.
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Teknolojia ya Takwimu (Data):
Mfumo  huu umeweza kuweka hifadhi 
teknolojia ya takwimu unayowezesha 
kutunza na kupokea taarifa za maombi, 
rekodi za ukaguzi na taarifa nyingine muhimu 
kwa matumizi ya ZBS na wadau.

kutoa Huduma za Mtandao:
Huduma hii ya mtandao ni ya  maelezo ya 
viwango, mwongozo wa usajili na nyaraka 
zinazohitajika kwa njia rahisi na  haraka.

Uwekaji wa Mifumo ya Ufuatiliaji na Tathmini:
Mfumo huu umeanzishwa ili kufuatilia utoaji 
wa huduma na tathmini ya kuridhika kwa 
wateja kupitia tafiti na maoni na kuweza 
kuboreshwa kwa huduma kulingana na 
matokeo ya tathmini.

Huduma ya Msaada kwa Wateja:
Baadhi ya wakati wateja hutaka msaada 
ili  kupata huduma zinazotolewa na Taasisi.
kwa lengo la kutimiza haja hio , ZBS imeweka 
mfumo wa msaada kwa wateja  kwa 
kuwa na dawati maalum la kuifanua kazi 
hio (helpdesk). Katika mfumo huu dawati 
linajibu masuali yanayoulizwa mara kwa 
mara pia linazungumza moja kwa moja na 
wadau, kutoa ushauri na taarifa za haraka 
juu ya huduma za ZBS.

Mafunzo na Uhamasishaji:
Uhamasishaji una taaluma na mbinu zake 
za kufanya kazi hii. Kwa kuelewa hili, ZBS 
inatoa mafunzo kwa wateja na wafanyakazi 
wake juu ya matumizi ya mifumo ya ISQMT 
ili kuhakikisha panakuwepo matumizi ya 
ufanisi na kuongeza uwazi katika huduma 
zinazotolewa. Kupitia hatua hizi, ZBS 
imeboresha upatikanaji wa huduma zake, 
imeongeza ufanisi na imerahisisha uzoefu 
wa wateja kwa kutumia teknolojia ya kisasa.
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TEKNOLOJIA YA UKAGUZI 
WA VYOMBO VYA MOTO

ZBS imejenga kituo cha kisasa chenye 
kutumia teknolojia ya kisasa kukagua 
vyombo vya moto  kiliopo Maruhubi.
Kituo hichi kina  lengo la kuimarisha ubora wa 
vyombo vya moto vinavyoingizwa nchini, 
sambamba na hili kituo hichi kimejumuisha  
kituo jumuishi cha pamoja  kinachotoa 
huduma kwa wamiliki wa vyombo vya moto 
ili kurahisisha  taratibu za upatikanaji wa 
mahitaji ya  vyombo hivyo ,kama vile  usajili 
,ambao unapatikana kupitia ZRA pamoja 
na kupata bima za vyombo hivyo kutoka 
ZIC.
 Aidha katika kituo hicho taratibu za malipo 
zote hufanyika katika ofisi ya PBZ. 

i.  Uanzishaji wa Mfumo wa Kidijitali:
Ukaguzi wa vyombo vya moto unaofanyika 
kwa kutumia mitambo ya ukaguzi ambayo 
imeunganishwa na  mfumo maalum wa 
kidijitali  unaotumika kutuma taarifa za  
vigezo vyote vya ubora na usalama wa 
vyombo hivyo kwa mujibu wa matakwa ya 
viwango husika. Kuanzishwa kwa mfumo 
huu umepelekea kufanyika kwa kazi za 
kuwasilisha, kufuatilia na kupokea ripoti za 
ukaguzi wa vyombo vya moto kupitia katika 
mfumo. 
Aidha ZBS inatarajia kuainisha mfumo wake 

huo na mifumo wa ZRA ili kuwa  na mfumo 
wa Dirisha la pamoja ambapo kwa kiasi 
kikubwa utarahisisha mawasiliano kati ya 
ZBS, ZRA, TRA    na wateja.

ii. Usimamizi wa Taarifa kwa Pamoja:
Mfumo wa usimamizi wa taarifa ambao 
utakuwa na taarifa za vyombo vya moto 
pindi vinapoingizwa nchini utahusisha 
taarifa za chombo husika, taarifa za ukaguzi 
pamoja na taarifa za usajili wa vyombo 
hivyo vya moto hivyo utasaidia kwa kiasi 
kikubwa upatikanaji wake wakati wowote 
kuwa rahisi.

iii. Mchakato wa Uidhinishaji wa 
Kumbukumbu:
Mchakato huu unarahisisha taratibu za 
uidhinishaji wa vyeti vya ukaguzi wa vyombo 
vya moto kwa kushirikiana kwa karibu na 
ZRA. Hali hii  inapunguza muda wa kusubiri 
na kuongeza ufanisi katika kupata huduma 
nyengine, kama vile bima za vyombo vya 
moto.

iv. Huduma za Mteja Mtandaoni:
Huu ni mfumo wa utoaji wa huduma kwa 
mteja kupitia mtandaoni, kama kufuatilia  
maombi ya ukaguzi, kutuma maombi kwa 
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ajili ya usajili wa vyombo vya moto  na 
kupokea taarifa kuhusu hali ya vyombo 
vyao. Hii inaengeza ufanisi katika  utendaji 
na kupunguza urasimu kwa wateja.

v. Kuweka Viwango vya Pamoja:
Jukumu la ZBS ni kuweka viwango , utaratibu 
huu hufanyika  kwa kuwashirikisha wadau 
mbalimbali, wakiwemo watumiaji wa 
vyombo vya moto  ambao kwa namna 
moja au nyengine wanaweza kusaidia 
kuweka miongozo na viwango kwa mujibu 
wa sheria na taratibu zilizopo. 

vi. Mafunzo na Uwezeshaji:
Kila kazi huwa na mabadiliko na ili kuenda 
sambamba na mabadiliko yanayotokea. ZBS 
inatoa mafunzo ya ukaguzi kwa wakaguzi w. 
Mafunzo hayo husaidia kuhakikisha huduma 
zinazotolewa zinakidhi viwango vya juu na 
zinakubaliana na sheria zilizopo.

vii.  Uwekezaji katika Teknolojia:
ZBS inatumia teknolojia ya kisasa katika vituo 
vya ukaguzi ili kuongeza ufanisi wa ukaguzi 
wa vyombo vya moto.

viii. Kurahisisha Taratibu za Uwasilishaji:
Katika kuhakikisha inapunguza vikwazo 
katika taratibu za uwasilishaji wa vyeti vya 
ukaguzi, ZBS imeandaa mifumo rahisi na 
yenye ufanisi. Mifumo hii inafanyiwa tathmini 
kila baada ya muda kwa lengo la kuiboresha 
zaidi.

ix.   Kufanya Utafiti na Tathmini:
Lengo la kuanzisha mifumo ya tathmini na 
ufuatiliaji ni kupima ufanisi wa huduma 
na kubaini maeneo ya kuboresha katika 
mchakato wa ukaguzi.
Kupitia hatua hizi, mashirikiano kati ya 
wakaguzi wa vyombo vya moto na ZRA 
yataimarishwa na huduma zitapatikana 
kwa rahisi na za haraka kwa wateja.

KITUO JUMUISHI
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ZBS YAMALIZA KILIO CHA  
UBORA KWA VIFAA VYA 

UJENZI
ZBS hivi karibuni ilituliza  kilio cha muda 
mrefu cha waingizaji na wenye viwanda 
vya uzalishaji wa bidhaa za ujenzi kufuatia 
kuwekwa kwa maabara ya upimaji wa vifaa 
vya ujenzi (uhandisi ujenzi)”.
 Hatua hii imeleta mabadiliko makubwa ya 
kupelekea kuwepo viwango vyenye ubora 
wa daraja la juu na kuondoa athari na 
hatari za kuwa na viwango duni katika soko 
la vifaa vya ujenzi. 

Hivi sasa utaratibu wa ukaguzi wa upimaji 
wa bidhaa za ujenzi ulioanzishwa na ZBS 
unahakikisha vifaa vya ujenzi vinavyouzwa 
na kutumika katika miradi ya ujenzi vina 
viwango vya juu vya ubora.Sera ya ZBS 
imetoa umuhimu katika kuhakikisha vifaa 
vya ujenzi vinakidhi mahitaji maalum ili 
kuepuka athari za kuwa na majengo na 
miundo mbinu dhaifu ambayo itahatarisha 
usalama.

Faida za kuwa na maabara ya vifaa vya 
ujenzi
Kuwepo kwa maabara hii kuna faida nyingi 

na miongoini mwao ni :-

i. Mabadiliko ya Teknolojia: Kwenda 
sambamba na maendeleo ya teknolojia 
ambayo yameweka pembeni vifaa vya 
zamani na kuweka mazingira mazuri ya 
kutumia vifaa vya kisasa bila ya matatizo.

ii. Kupunguza Gharama: Kutotumia vifaa 
zamani kunasaidia kupunguza gharama za 
uzalishaji na ununuzi wa vifaa vya ujenzi.

iii. Kuboresha upatikanaji wa huduma: 
Kuondoa vikwazo vya zamani vya uingizaji 
wa bidhaa na kufanya upatikanaji wa 
vifaa vya kisasa vya ujenzi na hatimaye 
kuharakisha kazi za  ujenzi.

iv. Ubora wa viwango unapokuwa wa 
chini: Kama viwango vya ubora sio vya 
juu panakuwepo mwanya wa kuingiza 
sokoni vifaa vya chini ya kiwango, jambo 
ambalo linaathiri ubora wa majengo na 
miundombinu.
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v. Matatizo ya Usalama: Vifaa vya ujenzi 
vya chini ya kiwango vinaongeza hatari za 
usalama katika miradi ya ujenzi.

Kwa kuwa ZBS imefuta kilio hiki ni muhimu 
kwa wadau wa sekta ya ujenzi kuwa makini 
na kuendelea kufuatilia viwango vya ubora 

vilivyoainishwa na mashirika mengine au 
vyanzo vya kimataifa.  Wadau wanaweza  
kushirikiana na ZBS ili kuhakikisha vifaa 
vinavyotumika vina ubora wa kutosha na 
vipo salama kwa matumizi.  Hatua hii ya 
ZBS inapaswa kusimamiwa kwa umakini ili 
kuhakikisha sekta ya ujenzi inabaki salama 
na yenye ufanisi.

VIFAA VYA KISASA VYA MAABARA 
YA UJENZI
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KUPOKEA  MALALAMIKO: MWONGOZO WA 
MCHAKATO WA KISHERIA

Kusikiliza malalamiko ni muhimu katika 
usimamizi wa huduma, upatikanaji wa haki 
na kuwepo uhusiano mzuri na maelewano.
Taratibu za upokeaji malalamiko zinaweza 
kutofautiana kulingana na aina ya shirika au 
kiwanda, lakini madhumuni  ni kuhakikisha 
masuala yanayoibuka yanashughulikiwa 
kwa njia ya haki na ya kitaaluma. 

Ufuatao hapa chini ni mwongozo wa jinsi ya 
kufuata taratibu hizi kwa ufanisi:
Uelewa wa mfumo wa malalamiko kwa 
mtazamo wa mfumo wa usimamizi ubora 
wa ZBS “QMS”.

Taratibu maalum zilizopitishwa katika 
mfumo wa usimamizi ubora ni  muhimu 
kwani zimewekwa kwa lengo la kurahisisha 
upatikanaji na matokeo mazuri ya majibu 
ya malalamiko yaliyowasilishwa. 

Kabla ya kuwasilisha malalamiko ni muhimu 
kuelewa mfumo na taratibu zinazotumika. 
Mfumo wa malalamiko mara nyingi 
unajumuisha hatua zifuatazo:

i. Kupokea malalamiko: Kwa kawaida, 
malalamiko huwasilishwa kwa njia ya 
maandiko, barua pepe au simu. Baadhi ya 
mashirika yana fomu maalum za 
malalamiko. 

ii. Kuhakiki malalamiko: Mara baada ya 
kupokelewa  malalamiko hupitiwa ili kubaini 
uhalali na uharaka wa suala hilo. 

iii. Kuchunguza malalamiko: Uchunguzi 
hufanywa ili kujua ukweli wa malalamiko na 
kutathmini hatari au madhara yanayoweza 
kutokea.

iv. Kutoa majibu: Baada ya uchunguzi, 
majibu hutolewa na hatua za kurekebisha 
au kufidia kuchukuliwa.

Hatua za  kupokea malalamiko
Mteja aanatakiwa kueleza lalamiko lake 
kwa uwazi kama ifuatavyo;-  
Kuandika malalamiko yake kwa uwazi, 
kueleza kwa kina tatizo alilokutana nalo. 
Ni muhimu kuzingatia matumizi ya lugha 
ya heshima na isiokuwa na maelezo au 
maneno yenye utata.

Taarifa muhimu:  
Mteja anatakiwa kuhakikisha anajumuisha 
maelezo muhimu kama tarehe, mahali tatizo 
lilipotokea, majina ya watu anaowona kuwa 
ndio   waliohusika  na nyaraka zinazohusiana 
na suala hilo.

Jinsi ya kuwasilisha malalamiko:
Mteja atatakiwa kuwasilisha taarifa sahihi 
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kwa kupitia njia ziliyoainishwa na taaisisi ya 
viwango. Nazo ni  barua pepe maalum au 
kupitia mfumo wa mtandaoni.

Uhifadhi wa nakala: Mlalamikaji anatakiwa 
kuhifadhi nakala ya malalamiko, pamoja na 
uthibitisho wa upokeaji ili kuweza kufuatilia 
mchakato wa upatikanaji majibu kwa 
malalamiko yaliyofuata utaratibu uliowekwa 
na mfumo wa usimamizi ubora.

Kufuatilia malalamiko:
Mteja atatakiwa kufuatilia lalamiko lake 
ikiwa hajapokea mrejesho ndani ya muda 
unaotarajiwa kujibiwa ambao ni siku tano. 
Kwa mujibu wa mkataba wa huduma 
inapendekezwa baada ya uwasilishaji wa 
malalamiko mteja atatatakiwa kuwasiliana 
na ofisi husika ili kujua suala hilo  limefikia wapi.
Afisa muhusika aliekabidhiwa dhamana ya 
usimamizi wa ufuatiliaji wa hayo malalamiko 
atatakiwa kuwa na anuani ya mlalamikaji ili 
aweze kufanya kazi zake kwa ufanisi katika 
kumpatia majibu.Kusikiliza na kufuatilia 
lalamiko la mteja ni muhimu kwa maendeleo 
ya taaisisi katika kumridhisha mteja na kuwa 
na ufanisi wa kazi. 

Hatua za kurekebisha na majibu
i. Kupokea Mrejesho: Baada ya uchunguzi, 
mteja atapokea  mrejesho wa matokeo 

ya uchunguzi na hatua zilizochukuliwa. 
Mrejesho huu unaweza kuwa kwa barua 
rasmi au taarifa ya simu.

ii. Kukubaliana na hatua: Kama malalamiko  
yamethibitishwa, hatua za kurekebisha 
zitachukuliwa. 

iii. Rufaa: Ikiwa mteja hajaridhika na 
majibu au hatua zilizochukuliwa anaweza 
kuwasilisha rufaa kwa ngazi ya juu au 
kwa mamlaka nyingine yenye uwezo wa 
kushughulikia suala hilo.

Athari za mchakato wa malalamiko:
Kuweka mfumo mzuri wa malalamiko 
kunasaidia kuboresha huduma na kujenga 
uaminifu wa wateja na inasaidia kujua 
maeneo yenye matatizo na kuweza 
kuboresha utendaji.
Taratibu za upokeaji wa malalamiko ni 
muhimu katika kuhakikisha kuwa haki 
inatendeka na huduma zinaboreka. 
Kufahamu na kufuata taratibu hizi kunasaidia 
kutatua matatizo kwa ufanisi na kuimarisha 
mahusiano kati ya wateja na mashirika. Kwa 
hivyo, ni muhimu kwa kila mtu kufahamu 
taratibu hizi na kutekeleza mchakato wa 
malalamiko kwa usahihi.

WANANCHI WAKIWASILISHA 
MALALAMIKO KUPITIA MAONESHO
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Maonesho ya Sabasaba ambayo 
hufanyika kila mwaka ni jukwaa muhimu la   
kuonyesha bidhaa, huduma na teknolojia 
zinazopatikana katika soko la ndani na 
kimataifa. Tukio hili linaloandaliwa na 
TANTRADE (Tanzania Trade Development 
Authority) linatoa fursa kwa mashirika, 
wajasiriamali na wadau wa biashara 
kuwasilisha na kuonyesha maendeleo 
yao. Mwaka huu,  ZBS imeshiriki maonesho 
haya na kuonesha kwa vielelezo mchango 
wake katika kukuza viwango vya ubora 
na kuhakikisha usalama wa bidhaa na 
urahisi wa kuwafikia wadau wake  waliopo 
Tanzania Bara na Visiwani.

Malengo ya ushiriki wa ZBS
ZBS, kama taasisi yenye jukumu la kuhakikisha 
bidhaa na huduma zinazotolewa zinakidhi 
viwango vya ubora ilitumia  maonesho haya 
kama fursa ya:
i. Kujitangaza: Kuweka wazi majukumu, 
huduma na mchango wa ZBS katika 
kuhakikisha ubora wa bidhaa na huduma 
zinazozalishwa nchini.
ii. Kuongeza Uelewa kwa wadau : 
Kuwafahamisha wadau na umma kuhusu 
viwango vya ubora, kanuni na taratibu 
zinazotumika katika usimamizi wa bidhaa.

Kukuza Ushirikiano: Kuimarisha uhusiano na 
wadau wa biashara, viwanda na mashirika 
ya kitaifa na kimataifa.
 
Maonyesho na Maudhui
Katika maonesho haya, ZBS ilionesha 
yafuatayo: 
i. Huduma za Viwango vya Ubora: 
Maonyesho yalijumuisha taarifa kuhusu 
huduma za uthibitishaji wa ubora, maabara 
na upimaji wa bidhaa.
ii. Mikakati ya Usimamizi wa Ubora: ZBS 
ilielezea mikakati ya kutekeleza viwango vya 
ubora katika sekta mbalimbali, ikiwa pamoja 
na ujenzi, kilimo na bidhaa za matumizi ya 
kila siku.
iii. Mafunzo na elimu: Wataalamu wa ZBS 
walitoa mafunzo na elimu juu ya umuhimu 
wa viwango vya ubora na jinsi ya kuzingatia 
kanuni zilizowekwa.

Athari za ushiriki wa ZBS
i. Kukuza  uelewa: Kushiriki kwa ZBS 
kumeongeza uelewa wa umuhimu wa 
viwango vya ubora na hivyo kusaidia 
wajasiriamali na watengenezaji kuboresha 
bidhaa zao.
ii. Kuimarisha ubora: Kwa kushiriki katika 
maonesho haya, ZBS imeweza kutoa 
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mwongozo na msaada kwa wajasiriamali 
na hivyo kuboresha ubora wa bidhaa 
zinazozalishwa na kuingizwa sokoni.
iii. Kuongeza ushirikiano: Ushiriki huu 
umeiwezesha ZBS kujenga ushirikiano mpya 
na wadau mbalimbali, ikiwa  pamoja 
na mashirika ya kimataifa na kampuni 
zinazozalisha bidhaa za kisasa.

Maoni ya wadau na matokeo:
Wadau wa maonesho, wajasiriamali, 
watengenezaji, na wananchi walipongeza 
juhudi za ZBS za kuleta elimu na mwongozo 
kuhusu viwango vya ubora. 
Watu waliotembelea banda la ZBS 
walionyesha kuridhika na msaada    

waliopewa na walisisitiza umuhimu wa 
kuendelea na ushirikiano wa karibu ili 
kuhakikisha bidhaa zinazoingia sokoni 
zinakidhi viwango vya juu vinavyohitajika.

Ushiriki wa ZBS katika maonesho ya Sabasaba  
umekuza uelewa wa viwango vya ubora 
na kuboresha huduma za uthibitishaji wa 
bidhaa. Kwa kuonyesha huduma zake na 
kutoa elimu kwa wadau, ZBS imeimarisha 
nafasi yake kama mshirika muhimu katika 
usimamizi wa ubora wa bidhaa nchini. 
Ushiriki huu unachangia na kuimarisha soko 
la bidhaa bora, kuongeza usalama na 
kuhamasisha maendeleo ya kiuchumi.

BANDA LA ZBS HUTEMBELEWA NA 
VIONGOZI MBALIMBALI
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STC YATOA UELEWA JUU YA BIDHAA HAFIFU

Kamati ya Kitaalamu ya Bidhaa Hafifu (STC) 
ya ZBS ni chombo muhimu katika kuhakikisha 
ubora na usalama wa bidhaa zinazotolewa 
sokoni. Kamati hii inajumuisha wataalamu 
wenye ujuzi katika nyanja mbalimbali, ikiwa 
ni pamoja na sayansi ya bidhaa, sheria na 
afya ya umma. 
Lengo lake kwa ujumla ni kufuatilia na 
kutathmini bidhaa hafifu, kubuni viwango 
vya ubora na kutoa mwongozo kwa 
wazalishaji. Kwa kazi hii, STC ina jukumu la 
kusaidia ulinzi wa watumiaji na kuimarisha 
imani ya watu 

Kamati hii imeundwa kwa mujibu wa kanuni 
ya uthibiti ubora ya mwaka 2014 yenye 
majukumu yafuatayo:-
i.	 Kuidhinisha vigezo vya bidhaa 
(Product Specification) vilivyowasilishwa 
pale ambapo bidhaa ya mzalishaji au mteja 
amewasilisha vigezo hivyo baada ya ZBS 
kutokuwa na Kiwango cha bidhaa husika.
ii.	 Kuishauri ZBS jambo lolote lile ambalo 
linahusiana na vigezo vya bidhaa (Product 
specification).
iii.	 Kufanya mapitio ya nyaraka zozote 
zile  kwa lengo la kutoa mapendekezo kwa 
ZBS juu ya taratibu za kufuata  au hatua za 

kuchukuliwa (Ripoti za Ukaguzi, Ripoti za 
Upimaji wa bidhaa na vigezo vya bidhaa au 
viwango).
iv.	 Kufuatilia masuala yote 
yanayohusiana na vigezo vya bidhaa au 
viwango.
v.	 Kufanya kazi nyengine yoyote 
ile itakayoagizwa na Mkurugenzi Mkuu 
ambayo inahusiana na masuala ya vigezo 
vya bidhaa au viwango.

Kamati hii ni muhimu katika taasisi ya 
viwango ambapo husaidia kutoa  miongozo 
juu za bidhaa hafifu, bidhaa hafifu ni zile 
ambazo hazijakidhi viwango vilivyowekwa 
na mashirika yaliyothibitishwa ya udhibiti 
wa viwango vya ubora kitaifa,kikanda na 
kimataifa . 

Bidhaa hafifu huweza kuwa na kasoro,  kuwa 
na malighafi duni, au kuwa na dosari katika 
utengenezaji. Kamati hii inatoa maana 
na mantiki ya uwepo wa bidhaa bandia. 
i. Bidhaa bandia: Hizi ni bidhaa ambazo 
zimetengenezwa kwa njia ya kughushi au 
kuiga bidhaa halisi mara nyingi kwa kutumia 
malighafi ya bei nafuu na duni.
ii. Bidhaa zilizopitwa na wakati: Bidhaa 
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zilizomaliza muda wa matumizi, ambazo 
bado zipo sokoni zinaweza kusababisha 
madhara makubwa kwa afya.
iii. Bidhaa zenye dosari: Hizi ni bidhaa 
ambazo zina mapungufu kwenye muundo 
au utengenezaji.

Sababu za kuwa na bidhaa hafifu 
Kwa mujibu wa kanuni,kamati hii imeeleza 
sababu za kuwa na bidhaa hafifu ni :
i.	 Ukosefu wa udhibiti wa ubora: Nchi 
au kampuni zinaposhindwa kudhibiti na 
kufuatilia ubora wa bidhaa zinazoingia 
sokoni.
ii.	  Uelewa mdogo wa matumiaji: 
Watumiaji wanaweza kukosa uelewa kuhusu 
ubora wa bidhaa wanazozinunua na jinsi ya 
kubaini bidhaa zisizokidhi viwango.
iii.	 Ukosefu wa Sheria Madhubuti: 
Kukosekana kwa sheria nzuri zinazohakikisha 
ubora wa bidhaa au utekelezaji dhaifu wa 
sheria hizo.

Athari za bidhaa hafifu
Bidhaa hafifu zinaweza kuwa na athari 
kubwa kwa afya ya watumiaji na mazingira. 
Kutokana na udhaifu, bidhaa hizi mara 
nyingi hazikidhi viwango vya usalama na 
kwa hivyo kuweza kusababisha madhara ya 
kiafya, kama magonjwa na majeraha.

Aidha, matumizi ya vifaa hafifu vinaweza 
kuharibu mazingira. Athari hizi zinaweza 
kuwa za muda mfupi au mrefu na zinaweza 
kuathiri sio tu watumiaji binafsi, bali pia jamii 
na uchumi kwa jumla. Hivyo, ni muhimu 
kwa wataalamu na wadau  kushirikiana ili 
kudhibiti uzalishaji na usambazaji wa bidhaa 
hafifu na kuhakikisha viwango vya ubora 
vinazingatiwa.

Njia za kuzuwia bidhaa hafifu
i.	 Kuongeza udhibiti wa ubora sokoni: 
Mashirika ya viwango yahakikishe bidhaa 
zinakaguliwa kabla ya kuwafikia watumiaji.
ii.	 Kuongeza uhamasishaji kwa umma: 
Kueneza elimu kwa watumiaji kuhusu jinsi 
ya kutambua na kuripoti bidhaa zisizokidhi 
viwango.
iii.	  Kuweka alama za ubora: Kuanzisha 
alama maalum zinazothibitisha kuwa bidhaa 
imethibitishwa na ina ubora wa kiwango 
kinachotakiwa. 

Mjasiriamali au mzalishaji atahitajika kufuata 
maelekezo katika uzalishaji wake na kufuata 
maelekezo, hasa katika kifungashio ambapo 
taarifa muhimu zitazohitajika kuwekwa 
katika kifungashio hicho ni kama zifuatazo:-
i.	 Jina la bidhaa: Hii ni taarifa ya msingi 
inayomsaidia mteja kuitambua bidhaa kwa 
urahisi.
ii.	 Vipengele vya bidhaa (Ingredients): 
hivi ni vipengele kwenye bidhaa za chakula 
na vipodozi vinvyomsaidia mteja kujua vitu 
vilivyotumika.
iii.	 Maelekezo ya matumizi: Kwa 
bidhaa kama dawa au vifaa vya umeme, 
maelekezo ya matumizi ni muhimu ili 
kuhakikisha matumizi salama.
iv.	 Tarehe ya kutengenezwa na kuisha 
Muda: Hii ni muhimu hasa kwa bidhaa 
zinazoweza kuharibika, kama vyakula na 
dawa.
v.	 Maelezo ya lishe (kwa vyakula): 
Wateja wanaweza kuona thamani ya lishe 
wanayopata, kama protini, mafuta na 
sukari.
vi.	  Alama za usalama: Maelezo au ishara 
zinazowaongoza watumiaji kuhusu hatari 
zinazowezekana au hatua za usalama.
vii.	  Mahali pa utengenezaji na mtoa 
huduma: Maelezo haya yanaweza 
kumsaidia mtumiaji kuona asili ya bidhaa na 
kuwasiliana na mtoa huduma iwapo kuna 
haja hio.
viii.	 Jina la Mzalishaji wa bidhaa husika.
ix.	 Namabari ya Kundi (Batch number).
x.	 Kutaja ujazo wa bidhaa.
xi.	 Maelezo ya namna ya kuiharibu 
bidhaa baada ya matumizi mfano pempasi.
xii.	 Lugha inayotumika katika kuielezea 
bidhaa.
xiii.	 kutaja daraja ya bidhaa husika kwa 
bidhaa zenye madaraja.
xiv.	 Kutaja kiasi cha bidhaa za nguo.
xv.     Kutaja umadhubuti (grammage) kwa 
bidhaa za vifaa vya karatasi.

Ni muhimu kwa wazalishaji,wasambazaji  na 
waingizaji wa bidhaa kufuata maelekezo ya  
kiwango husika katika uzalishaji au uingizaji 
wa bidhaa ili kuepukana na uingizaji wa 
bidhaa zilizokuwa chini ya kiwango .
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TARATIBU ZA UKAGUZI WA BIDHAA

MAOMBI SINGLE 
WINDOW

ZBS
zanzibar
BUREAU OF STANDARDS

ISO 9001: 2015 Certified

1 Muingizaji / wakala atatuma 
maombi kupitia mfumo wa single 

window.

2 ZBS atapokea maombi kutoka kwa 
wakala / muingizaji na kuyachakata

3
ZBS baada ya kuyachakata maombi itatoa 

kumbukumbu namba ya malipo (control 
number), ikiwa shehena hiyo haikukaguliwa nje 

ya nchi au kuwa na Leseni ya Alama ya Ubora ya 
ZBS/TBS

4
ZBS itafanya ukaguzi na kuchukua 
sampuli za bidhaa na kuziwasilisha 

maabara

5
Ikiwa bidhaa imekidhi Viwango 

mteja atapewa Cheti cha Ubora na 
kuruhusiwa kuingiza Sokoni. 

6
Ikiwa bidhaa haikukidhi Viwango, 
ZBS itachukua hatua stahiki kwa 

mujibu wa Sheria na Kanuni zake.

PAS
S

FAIL
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TARATIBU ZA UKAGUZI WA BIDHAA

MAOMBI SINGLE 
WINDOW

ZBS
zanzibar
BUREAU OF STANDARDS

ISO 9001: 2015 Certified

1 Muingizaji / wakala atatuma 
maombi kupitia mfumo wa single 

window.

2 ZBS atapokea maombi kutoka kwa 
wakala / muingizaji na kuyachakata

3
ZBS baada ya kuyachakata maombi itatoa 

kumbukumbu namba ya malipo (control 
number), ikiwa shehena hiyo haikukaguliwa nje 

ya nchi au kuwa na Leseni ya Alama ya Ubora ya 
ZBS/TBS

4
ZBS itafanya ukaguzi na kuchukua 
sampuli za bidhaa na kuziwasilisha 

maabara

5
Ikiwa bidhaa imekidhi Viwango 

mteja atapewa Cheti cha Ubora na 
kuruhusiwa kuingiza Sokoni. 

6
Ikiwa bidhaa haikukidhi Viwango, 
ZBS itachukua hatua stahiki kwa 

mujibu wa Sheria na Kanuni zake.

PAS
S

FAIL

ZANZIBAR KUANDAA 
MKUTANO MKUU WA 

ARSO, JUNI 2025
Mkutano Mkuu wa ARSO.
Shirika la Viwango Zanzibar (ZBS) linatarajiwa 
kuwa mwenyeji wa mkutano mkuu wa Shirika 
la Viwango la Afrika (ARSO) wa mwaka 2025 
.
Hii itakuwa  ni mara ya kwanza kwa Zanzibar 
kuwa mwenyeji wa mkutano huu muhimu 
ambao lengo lake kuu ni kuimarisha viwango 
na ubora wa bidhaa katika Bara la Afrika.
Katika hatua za kwanza za maandalizi ya 
mkutano huu , Katibu Mkuu wa ARSO, Dk. 
Hermogene Nsengimana, alitembelea ofisi 
za Taasisi ya Viwango Zanzibar (ZBS) zilizopo 
Maruhubi, mjini Unguja.

Katiika ziara yake hio alikagua maabara 
mbalimbali na kuzungumza na uongozi 
wa ZBS kuhusu maandalizi ya mkutano na 
kubadilishana mawazo na wenyeji wake.

Dk. Nsengimana alieleza kuridhishwa kwake 
na maendeleo yaliyofikiwa na ZBS tangu 
ilipojiunga na ARSO kama mwanachama 
mwangalizi na kufurahia kuona ongezeko 
la maabara na mifumo imara ya ukaguzi, 

ikiwa pamoja na maabara ya uchunguzi 
wa bidhaa za kemikali zilizopata  ithibati ya 
taasisi ya udhibiti ubora kwa nchi za Ukanda 
wa Kusini mwa Afrika.

Ushirikiano wa Kitaifa
Maandalizi ya mkutano huu yanafanyika  
kwa kushirikiana na Wizara za Biashara 
baina ya Zanzibar na Tanzania Bara ambazo 
ndizo zinazosimamia  masuala ya viwango. 
Ushirikiano huu unalenga kuhakikisha 
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mkutano unafanyika kwa mafanikio na 
kuleta matokeo chanya katika sekta ya 
viwango nchini na  Afrika kwa ujumla.  

Kufanyika kwa mkutano huu Zanzibar 
kunatoa fursa kubwa kwa Zanzibar 
kujitangaza kimataifa na kuonyesha uwezo 
wake katika kusimamia viwango na ubora 
wa bidhaa.

Mkutano huu utaokuwa na wajumbe wa 
taasisi za viwango kutoka nchi mbali mbali za 
Afrika  unatarajiwa kuchochea maendeleo 
ya kiuchumi, kubadilishana mawazo  na 
kuongeza hamasa ya uwekezaji katika sekta 
mbali mbali.

Vile vile mkutano huu utasaidia kuitangaza 
Zanzibar katika Nyanja mbali mbali, kama 
utalii,  utamaduni, mila na desturi za watu 
wake.

Shirika la ARSO ni taasisi ya kanda 
inayoshughulika na uratibu wa viwango vya 
bidhaa na huduma katika Bara la Afrika 
ambayo lilianzishwa ili kusaidia mataifa ya 
Afrika kuboresha biashara zao, kuhakikisha 
ubora wa bidhaa, na kulinda walaji dhidi ya 
bidhaa duni zilizo chini ya viwango.

ARSO ilianzishwa 1977 chini ya mwamvuli 
wa Umoja wa Nchi Huru za Afrika (OAU), 
ambayo sasa inajulikana kama Umoja wa 
Afrika (AU). Lengo kuu lilikuwa kuimarisha 
ushirikiano wa viwango vya biashara baina 
ya nchi za Afrika na kupunguza vikwazo vya 
kiufundi kwenye biashara.

Malengo ya ARSO.
ARSO inafanya kazi kwa lengo la:-

i. Kuendeleza viwango vya pamoja vya 
Afrika: Kusaidia mataifa wanachama kuwa 
na viwango vya pamoja ili kurahisisha 

biashara ya bidhaa.

iii.  Kuhakikisha ubora wa bidhaa: Kuondoa 
bidhaa hafifu na hatari kwenye soko la 
Afrika.

iv.  Kuongeza ushirikiano wa biashara:   
  Kupunguza vikwazo vya kibiashara 
vinavyotokana na tofauti za viwango vya 
bidhaa kati ya mataifa ya Afrika.
v. Kuhamasisha maendeleo ya viwanda:  
  Kuboresha uzalishaji wa bidhaa za ndani ili 
ziwe na ushindani katika soko la kimataifa.

vi. Kulinda mazingira na afya ya walaji :
 Kuhakikisha bidhaa zinakidhi viwango vya 
usalama na hazina madhara kwa afya ya 
binadamu na mazingira.

Mchango wa ARSO katika Biashara na 
Uchumi.
ARSO inasaidia nchi za Afrika kupunguza 
utegemezi wa viwango vya kimataifa 
kwa kuandaa viwango vinavyolingana na 
mahitaji ya bara la Afrika.Vile vile  inarahisisha 
biashara kati ya mataifa ya Afrika kwa 
kuondoa changamoto za utofauti wa 
viwango na inasaidia biashara ndogo na za 
kati (SMEs) kupata masoko kwa kuhakikisha 
bidhaa hizo zinakubalika kimataifa.
 
Ushiriki wa ZBS katika ARSO.
Zanzibar,ikiwakilishwa na ZBS inashiriki katika 
shughuli za ARSO kama mwananchama 
muangalizi  huku ikipata ushirikiano mzuri 
wa  Shirika la Viwango Tanzania (TBS) katika 
kuiwakilisha Tanzania ndani ya ARSO. TBS  
na ZBS zinahusika na uratibu wa masuala ya 
viwango nchini na zinashirikiana na wadau 
mbali mbali katika kuandaa na kutekeleza 
viwango vya bidhaa na huduma.

ZBS
zanzibar
BUREAU OF STANDARDS

ISO 9001: 2015 Certified
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MATUKIO MUHIMU AMBAYO 
ZBS IMESHIRIKIANA NA ARSO
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SULEIMAN RASHID SEIF

OMAR HUSSEIN MUSSA

Muazilishi wa bidhaa ya Pemba product

Rais wa Wakala wa Forodha (ZFB)

“Napenda kuishukuru ZBS kwa huduma nzuri na msaada mlioutoa katika mchakato 
wa upatikanaji wa alama ya ubora kwa bidhaa zangu. Utaalamu wenu na ufanisi 
katika kutekeleza ukaguzi umenisaidia kuimarisha ubora wa bidhaa zangu. Alama 
hii ya ubora sio tu inachangia kuongeza uaminifu wa wateja, bali pia inafungua 
milango zaidi katika masoko ya ndani na ya kimataifa.
Nawashukuru kwa kuimarisha viwango vya ubora na kusaidia wajasiriamali, kama 
mimi kufikia malengo yetu.Nitaendelea kushirikiana nanyi ili kuboresha bidhaa na 
huduma zetu.Asanteni sana.”

“Nawashukuru sana ZBS kwa huduma za kitaalamu na ufanisi mlioonyesha katika upatikanji 
huduma za ukaguzi wa bidhaa bandarini. Huduma zenu zinasaidia kuhakikisha bidhaa 
zetu zinakidhi viwango vinavyohitajika. Vile vile, mfumo wa sasa umerahisisha uharaka 
wa kupata huduma. Ujuzi wenu katika ukaguzi na ushirikiano wenu wa karibu umesaidia 
kufanikisha mchakato huu. Tuendelee kushirikiana.

TUONAVYO SISI
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TATU SLEIMAN

KHAMIS MUSSA KHAMIS

Mkurugenzi wa Zaidat Product

Mdau wa ZBS

“Naipongeza ZBS kwa kutoa huduma bora na kwa msaada katika mchakato wa 
upatikanaji wa alama ya ubora kwa bidhaa zangu.
Huduma yenu imekuwa na mchango mkubwa katika kuboresha ubora wa 
bidhaa zangu na kuongeza uaminifu wa wateja. Utaalamu wenu katika ukaguzi 
na kufanya tathmini umesaidia kufikia viwango vinavyohitajika na kukuza biashara 
yangu.
Nashukuru  kwa ushirikiano wenu wa karibu na msaada wa kitaalamu wakati wa 
mchakato mzima.Nafasi hii ya kufanya kazi pamoja imeniwezesha kufahamu zaidi 
kuhusu viwango vya ubora na umuhimu wake katika soko.

Kama wakala wa forodha ninaefanya Ukaguzi wa magari katika taasisi ya ZBS .Huduma  hizi 
zinazotolewa  na ZBS ni hatua muhimu kuhakikisha usalama, ubora, na ufanisi wa magari 
barabarani. Kwani  Huduma hii inasaidia kupunguza ajali, kulinda mazingira, na kuhakikisha 
magari yanakidhi viwango vya Taasisi  ya  Viwango Zanzibar (ZBS).

“Tunawashukuru na tunawakubali ZBS”



ZBS/2025//30

ASMA ALI MUHSIN

SALIM KASSIM JUMA

Afisa mipango miradi na takwimu

Afisa Maabara Uhandisi  Majengo.

“Napenda kutoa shukrani zangu za 
dhati kwa Taasisi ya Viwango Zanzibar  
kuthamini uwezo wangu na kuweza 
kunishirikisha katika uandishi wa miradi 
mbalimbali mikubwa katika kufanikisha 
ujenzi wa maabara ya ujenzi hasa 
katika uaandaji miradi . 

“Ningependa kutoa shukrani zangu 
za dhati  kwa  kushirikishwa  kama 
mtaalamu wa ndani niliyeweza katika  
kufanikisha miradi mbalimbali ya ujenzi. 
Ushirikishwaji huu umekuwa wa thamani 
kubwa katika kuhakikisha ubora na 
usalama wa miradi yetu na kuboresha 

TUNAJIVUNIA KUWA WACHANGIAJI KATIKA 
KUFANIKISHA MIRADI YA MAENDELEO YA ZBS 

Pia shukrani ziende kwa Mkurugenzi Mkuu kwa kutujengea uwezo katika  fani zetu.
Uwezo huo umechangia kuhakikisha miradi inatekelezwa kwa mafanikio. Nashukuru 
na kuahidi kufanya kazi kwa uweledi na ufanisi ili kuweza kufikisha mbele gurudumu la 
maendeleo  ya ZBS”

utendaji kazi wetu. Ahsante kwa fursa hii na tutaendelea kufanyakazi kwa pamoja ili 
kuboresha viwango vya ujenzi nchini.”
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ENG. SAID JOHN NDEREMA
Afisa Viwango Uhandisi Ujenzi 

“Kama mfanyakazi wa ZBS ambaye ni 
afisa viwango uhandisi ujenzi najivunia 
kupitia taasisi yangu kunipa ujuzi wa 
kuniwezesha kitaalamu na kuweza 
kufanikisha utekelezaji wa miradi 
mbalimbali ya ZBS amabyo ili punguza 
gharama za upatikanaji washauri 

elekezi kutoka nje. niliupokea mradi wa ujenzi wa maabara ya ugezi ukiwa katika hatua 
za mwanzo kwa ushirikiano wa mkandarasi, wahandisi na mafundi, umesaidia kutatua 
changamoto nyingi na kuleta ufanisi. Tunaamini kuwa maabara hii itakuwa na manufaa 
makubwa kwa maendeleo ya kiufundi na kisayansi katika eneo letu. Tunaushukuru 
uongozi wa ZBS kwa kutuamini katika ufanikishaji wa miradi hii mikubwa.”

MIRADI YA ZBS
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MATUKIO KATIKA PICHA
Taasisi ya  Viwango katika 
kuhakikisha inatoa uelewa kwa 
wajasirimali kwa kufanya “Bussiness 
Forum” Jukwaa la Elimu kwa 
Wafanyabiashara ikiwa ni njia ya 
kuwasilisha elimu na maoni kutoka 
kwa wajasiriamali, Juni 19,2024

ZBS ikishirikiana na ZEEA ilitoa Mafunzo 
na Zawadi kwa wajasiriamali katika 
maonesho ya 11 ya biashara ikiwa 
ni shamra shamra za kuazimisha 
miaka 61 ya mapinduzi, Januari 8, 
2024

Mkurugenzi Usimamizi Ubora kwa 
niaba ya Mkurugenzi Mkuu ZBS 
Ndg. Suleiman Abdalla Moh’d 
akikabidhiana na Mkurugenzi 
Mtendaji TAHA Ndg. Jacqueline 
Mkindi cheti cha kukabidhi kifaa 
Maabara ya Vimelea , Otktoba 19, 
2024

Afisa uhusiano na masoko ZBS 
Ndg. Khadija Rashid Khamis akitoa 
uelewa juu ya ZBS kwa Watalii 
walokuja kutembelea Banda la 
ZBS katika Maonesho ya Utalii, 26 
Oktoba, 2024.
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MATUKIO KATIKA PICHA
Katibu Mkuu Wizara ya Biashra na 
Maendeleo ya Viwanda Mhe. Fatma 
Mbarouk Khamis na Mkurugenzi 
Mkuu ZBS Ndg. Yusuph Majid Nassor 
wakisaini hati ya makabidhiano ya 
eneo la kujengea maabara za ZBS 
katika Mtaa wa Viwanda Dunga - 
Zuze, Agosti 7 , 2024

Kiongozi wa mbio za mwenge wa 
uhuru kitaifa 2024 Ndg. Geodfrey 
Eliakimu Mnzava akiweka jiwe la 
msingi katika mradi wa ujenzi na 
ukarabati wa majengo ya maabara 
ya ugezi na kemia katika eneo la  
Maruhubi - Zanzibar, Mei 18, 2024

Mhe. Dkt Hussein Ali Mwinyi Rais wa 
Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza 
la Mapinduzi akipanda mnazi 
katika eneo la kituo cha ukaguzi 
wa vyombo vya moto katika hafla 
ya uzinduzi wa kituo cha ukaguzi 
wa vyombo vya moto Maruhubi - 
Zanzibar, Agosti 6, 2024

Kikao cha bodi ya usimamizi wa 
kitaalamu wa kamati ya viwango 
vya Afrika Mashariki kujadili maagizo 
ya kamati ya usimamizi wa Viwango 
ambavyo havikufikia makubaliano 
ya ngazi ya kitaalamu kwa kuunda 
muongozo utakaosaidia na kuhakikisha 
kuwa viwango vinavyotumika katika 
sekta mbalimbali vinakidhi mahitaji 
na matarajio ya wadau kilichofanyika 
nchini Kenya, Septemba 5, 2024
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MATUKIO KATIKA PICHA

Mhe. Dr. Suleiman S. Jafo Waziri 
wa Viwanda na Biashara Tanzania 
akikagua bidhaa ya mjasiriamali 
yenye alama ya ubora ya ZBS 
alipotembelea Banda la ZBS katika 
ufunguzi wa maonesho ya 11 ya 
biashara ikiwa ni shamra shamra za 
kuazimisha miaka 61 ya mapinduzi, 
Januari 5, 2025

Hafla ya ufunguzi wa mafunzo na 
maonesho kwa wadau na watoa 
huduma katika sekta ya ujenzi 
ilofanyika katika Hotel ya Golden 
Tulip - Uwanja wa Ndege - Zanzibar, 
Disemba 12, 2024

Mkurugenzi Usimamizi Ubora kwa 
ZBS Ndg. Suleiman Abdalla Moh’d 
akikabidhi kompyuta 10 za kisasa 
kwa Rais wa Wakala wa Forodha 
(ZFB) Ndg. Omar Hussein Mussa 
katika Mkutano Mkuu wa Wakala 
wa Forodha , Disemba 28, 2024.

Mkurugenzi Mkuu wa ZBS Ndg. 
Yusuph Majid Nassor anunua 
jezi 40 zenye thamani ya shilingi 
1,000,000/= , ikiwa ni katika kuiunga 
mkono Timu ya Taifa ya Zanzibar 
Heroes, Januari 7, 2025
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ZBS imetoa msaada wa bidhaa za 
chakula kwa Jumuiya ya kusaidia 
watu wenye Mahitaji Maalum 
kilichopo katika jimbo la Mwakilishi 
wa jimbo la Mwera Mh. Mihayo 
Juma Nhunga wenye thamani ya 
milioni sita (6). Februari 18, 2025.

Ziara maalum ya Dr. Khalid Salum 
Mohammed Waziri wa Ujenzi, 
Mawasiliana na Uchukuzi katika 
maabara za kisasa za uhandisi 
ujenzi za ZBS katika ofisi za makao 
Makuu ya ZBS - Maruhubi. Februari 
24 2025.

Mkurugenzi Mkuu wa ZBS Ndg. 
Yusuph Majid Nassor na Mkurugenzi 
Mkuu wa SABS Ndg. Lizo Makele 
wakitiliana saini ya makubaliano 
(MOU) nchini Afrika kusini , yenye 
lengo la kuboresha ubora wa 
bidhaa na huduma katika maeneo 
yote mawili. Februari 27,2025

Makamu wa pili wa Rais wa Zanzibar 
Mhe. Hmed Suleiman Abdulla 
akimkabidhi tunzo kwa Afisa wa 
TradeMark Africa (TMA) katika hafla 
ya uzinduzi wa mfumo jumuishi 
wa kielectroniki wa ZBS Viwango 
(iSQMT) iliofanyika katika hoteli ya 
Golden Tulip. Februari 20,2025.



WASILIANA NASI

143 MTAA WA TIMBA 71111, 
MJINI MAGHARIB, 
P.O.Box 1136 ,Maruhubi, Zanzibar
Simu: +255 24 2232225
Faski: +255-24-2232225
Barua pepe: info@zbs.go.tz
www.zbs.go.tz

Bandari ya Malindi, Zanzibar
P.O.Box 1136, 
Simu: +255 24 2232225
Barua pepe: info@zbs.go.tz
www.zbs.go.tz

Uwanja Ndege, Zanzibar
P.O.Box 1136, 
Simu: +255 24 2232225
Barua pepe: info@zbs.go.tz
www.zbs.go.tz

Bandari ya Fumba, Zanzibar
P.O.Box 1136,  
Simu: +255 24 2232225
Barua pepe: info@zbs.go.tz
www.zbs.go.tz

OFISI KUU

OFISI ZINAZOTOA HUDUMA UNGUJA

OFISI PEMBA
PEMBA 
KINAZINI CHAKE CHAKE
P.O.Box 352
Simu: +255 24 2452159
Barua pepe: info@zbs.go.tz
www.zbs.go.tz

MKOANI 
P.O.Box 352
Simu: +255 24 2452159
Barua pepe: info@zbs.go.tz
www.zbs.go.tz

WETE
P.O.Box 352
Simu: +255 24 5244051
Barua pepe: info@zbs.go.tz
www.zbs.go.tz

WESHA CHAKE CHAKE
P.O.Box 352
Simu: +255 24 5244051
Barua pepe: info@zbs.go.tz
www.zbs.go.tz
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