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SHERIA YA VIWANGO ZANZIBAR, NAM. 1 YA 2011

					   

KANUNI ZA TAASISI YA VIWANGO ZANZIBAR 
(ADA NA TOZO), 2022

 [Chini ya kifungu cha 36(2)(b) na (c)]
					   

MPANGILIO WA KANUNI

KANUNI:		                   MAELEZO

SEHEMU YA KWANZA
MASHARTI YA AWALI

1.	 Jina fupi na kuanza kutumika.
2.	 Ufafanuzi.

SEHEMU YA PILI
ADA NA TOZO

3.	 Ada na tozo.
4.	 Taratibu za ulipaji wa ada na tozo.
5.	 Mabadiliko ya ada au tozo.
6.	 Malipo kwa amri ya mahkama.

GAZETI RASMI LA SERIKALI YA 
MAPINDUZI YA ZANZIBAR

(Hupigwa Chapa kwa Amri ya Serikali)

Matangazo yaliyohusu maiti, kuvunjika kwa Ushirika na baadhi ya matangazo ambayo ni muhimu kwa watu kujua 
yanaweza kutiwa katika Gazeti.  Nakala matangazo namna hiyo, zipelekwe kwa Mhariri wa Gazeti Rasmi la Serikali ya 
Mapinduzi ya Zanzibar - Tanzania katika nyumba ya kupiga Chapa, Sanduku la Posta 261. Nakala zisichelewe kuliko 
Jumatatu kila wiki.

Sehemu ya CXXXI Nam. 6997	            08 Julai, 2022			    Bei Shs. 5000/=
Imekubaliwa na Mkuu wa Posta kuwa ni Gazeti                                                    Hutolewa kila Ijumaa                                       
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SEHEMU YA TATU
MASHARTI MENGINEYO

7.	 Makosa na adhabu.
8.	 Marekebisho ya Kanuni za Viwango Zanzibar (uthibiti ubora), 2014.

9.	 Marekebisho ya Kanuni za Viwango Zanzibar (Bidhaa Zilizopimwa), 
	 2014.
10.	 Marekebisho ya Kanuni za Viwango Zanzibar (Cheti cha lazima cha 
	 Uthibiti wa Bidhaa zinazoingizwa), 2014.
11.	 Kubakiza.
	
	 JADWELI
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TANGAZO NAM. 105

SHERIA YA VIWANGO ZANZIBAR, NAM. 1 YA 2011
______________________________________________

					   
KANUNI ZA TAASISI YA VIWANGO ZANZIBAR 

(ADA NA TOZO), 2022

[Chini ya kifungu cha 36(2)(b) na (c)]
_______________________________

					   
KWA UWEZO niliopewa chini ya kifungu cha 36(2)(b) na (c) cha Sheria ya 

Viwango Zanzibar, Nam. 1 ya 2011, Mimi, OMAR SAID SHAABAN, Waziri wa 
Biashara na Maendeleo ya Viwanda, natunga Kanuni zifuatazo:

SEHEMU YA KWANZA
MASHARTI YA AWALI

1. Kanuni hizi zitajulikana kama kanuni za Taasisi ya Viwango Zanzibar (Ada na 
Tozo), 2022 na zitaanza kutumika mara baada ya kuwekwa saini na Waziri na kuchapishwa 
katika Gazeti Rasmi.

2. Katika Kanuni hizi, isipokuwa kama maelezo yatahitaji vyenginevyo:

“Sheria” maana yake ni Sheria ya Viwango Zanzibar Nam. 1 ya 2011;

“Bodi” maana yake ni Bodi ya Wakurugenzi wa Taasisi ya Viwango Zanzibar 
iliyoanzishwa chini ya kifungu cha 8 cha Sheria;

“Taasisi” maana yake ni Taasisi ya Viwango Zanzibar iliyoanzishwa chini ya 
kifungu cha 4 cha Sheria;

“Ukaguzi baada ya bidhaa kufika” maana yake ni utaratibu wa uhakiki ubora 
unaotumika kuthibitisha kwamba bidhaa zilizoingizwa Zanzibar zinaendana 
na viwango vya kitaifa au viwango vya kimataifa vilivyokubalika;

“Ada na Tozo” maana yake ni kiwango chochote cha fedha kinacholipwa au 
kutozwa chini ya masharti ya Sheria na Kanuni hizi;

“Waziri” maana yake ni Waziri anayehusika na viwango;

“Ada ya upimaji” maana yake ni ada zinazotozwa na kulipwa kwa ajili ya upimaji 
wa bidhaa kwa mujibu wa masharti ya Sheria au kanuni hizi;

“gari iliyotumika” maana yake ni gari ya barabarani inayoendeshwa kwa 
magurudumu ambayo haifanyi kazi kwenye reli kama vile treni au tramu 
na ambayo hapo awali ilikuwa inamilikiwa na kuendeshwa kwa zaidi ya 
kilomita 1,000.

Jina fupi 
na kuanza 
kutumika.

Ufafanuzi.
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SEHEMU YA PILI
ADA NA TOZO

3.-(1) Mtu yeyote atalipa ada au tozo zilizoainishwa katika Jadweli la Kwanza la 
Kanuni hizi kuhusiana na bidhaa au huduma zinazodhibitiwa na Sheria na Kanuni hizi.

(2) Kwa kuzingatia masharti ya kanuni ndogo ya (1) ya kanuni hii, utaratibu wa 
malipo utaainishwa katika miongozo ambayo kila baada ya muda itawekwa na Taasisi.

(3) Ada au tozo zitakazolipwa chini ya Kanuni hizi zitalipwa kwa fedha za 
Kitanzania au Dola ya Kimarekani. 

4.-(1) Ada na tozo zinazolipwa kwa bidhaa au huduma zinazodhibitiwa chini ya 
Kanuni hizi zitalipwa katika akaunti ya Taasisi.

(2) Kwa kuzingatia masharti ya kanuni ndogo ya (1) ya kanuni hii, mteja atalipa 
ada au tozo ndani ya siku saba (7) za kazi kutoka tarehe iliyotolewa ankara au stakabadhi.

(3) Mtu ambaye atashindwa kulipa ada au tozo ndani ya muda ulioainishwa katika 
kanuni ndogo ya (2) ya kanuni hii, atakua ametenda kosa na atalipa ada anayotakiwa 
kulipa pamoja na faini ya asilimia 5 ya kiwango cha malipo ya jumla kwa kila siku tano .

5.	 Waziri anaweza kubadilisha  ada au tozo endapo itahitajika.

6.	 Endapo amri ya mahkama itamtaka mtu kulipa ada au tozo kwa huduma yoyote 
iliyotolewa chini ya Sheria au Kanuni hizi, malipo yatajumuisha faini itakayotolewa na 
mahkama kama itakavyoona inafaa.

SEHEMU YA TATU
MASHARTI MENGINEYO

7.	 Makosa yaliyofanywa chini ya Kanuni hizi pamoja na adhabu zake zitaainishwa 
katika Jadweli la Pili la Kanuni hizi. 

 
 8.	 Kanuni ya 19 ya Kanuni za Viwango Zanzibar (Uthibiti Ubora), 2014 inafutwa.

9.	 Kanuni ya 14 ya Kanuni za Viwango Zanzibar (Bidhaa Zilizopimwa), 2014 
inafutwa.

	

10.	Kanuni ya 12 ya Kanuni za Viwango Zanzibar (Cheti cha lazima cha Uthibiti 
Ubora wa Bidhaa zinazoingizwa), 2014 inafutwa.

Ada na tozo.

Taratibu za 
ulipaji wa ada na 
tozo.	

Mabadiliko ya 
ada au tozo.

Malipo kwa 
amri ya 
mahkama.

Makosa na 
adhabu.

Marekebisho 
ya Kanuni 
za Viwango 
Zanzibar (uthibiti 
ubora), 2014.

Marekebisho 
ya Kanuni 
za Viwango 
Zanzibar (Bidhaa 
Zilizopi-
mwa), 2014.

Marekebisho 
ya Kanuni 
za Viwango 
Zanzibar 
(Cheti cha lazima 
cha Uthibiti 
wa Bidhaa 
zinazoingi-zwa), 
2014.
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11.	 Kwa kuzingatia masharti ya kanuni ya 8, 9 na 10 ya Kanuni hizi, jambo lolote  
lililofanywa  chini ya kanuni zilizofutwa, litaendelea na kuchukuliwa kuwa limefanywa 
chini ya masharti ya Kanuni hizi.

 

Kubakiza.
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JADWELI LA KWANZA

ADA NA TOZO

GHARAMA ZA UPIMAJI WA VIFAA 
VYA UMEME NA ELEKTRONIKI

[Chini ya kanuni ya 3(1)]

NAM. VIGEZO KIWANGO KWA 
SHILINGI

1. Uhimili wa joto na moto 35,000/=

2. Umbali mdogo wa juu na chini katika kifaa kinachopitisha 
umeme na kifaa kigumu kisichopitisha umeme

25,000/=

3. Muunganiko wa usambazaji wa nyaya 35,000/=

4. Utulivu na hatari ya kimekanikia 25,000/=

5. Kuvuja kwa mkondo wa umeme na nguvu za umeme 35,000/=

6. Ulinzi dhidi ya kufikia sehemu hai (zenye umeme) 35,000/=

7. Uwezo wa kupokea nguvu na mkondo wa umeme 35,000/=

8. Joto 35,000/=

9. Uzuiaji wa muda wa nguvu za ziada za mkondo wa umeme 25,000/=

10. Alama katika betri zinazohusiana na njia za uangamizaji 15,000/=

11. Mzunguko wa wazi wa umeme ambao umezuiwa usien-
delee 

15,000/=

12. Kipimo 30,000/=

13. Kupima uvujaji na huduma za awali za matokeo 40,000/=

14. Uwezo wa kutengeneza na kuvunjika 80,000/=

15. Ufanyaji kazi wa kawaida 100,000/=

16. Kuzunguka,sehemu zinazobeba mkondo wa umeme na 
zinazounganisha 

40,000/=

17. Uzuiaji wa kufanyika kutu 30,000/=
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18. Umbali mdogo wa juu na chini katika kifaa kinachopitisha 

umeme kilichofungwa 
25,000/=

19. Uwezo wa kuvunjika 80,000/=

20. Uwezo wa kimakenikia 40,000/=

21. Uwezo wa kuzuia kutokupitisha umeme kwa joto lisilo la 
kawaida na moto 

25,000/=

22. Uzuiaji wa joto 45,000/=

23. Kipimo cha kuongezeka urefu 50,000/=

24. Kipimo cha kunyumbulika 50,000/=

25. Kipimo cha uzuiaju 50,000/=

26. Maelezo katika kifungashio 5,000/=

27. Uwezo wa kimakenikia wa kifungashio 25,000/=

28. Uwezo wa kuzuia joto lisilo la kawaida na moto 15,000/=

29. Upimaji wa upana wa kifaa kisichopitisha umeme 50,000/=

30. Uzuiaji wa kifaa kinachosafirisha umeme 60,000/=

31. Uwezo wa kunyumbulika kabla au baada ya kuchakaa 50,000/=

32. Mionzi, sumu na hatari zinazofanana 25,000/=

33. Umbali mdogo wa juu na chini katika kifaa kinachopitisha 
umeme

26,250/=

34. Usahihi wa uwekaji nyaya 25,000/=

35. Kuingiza chaji 50,000/=

36. Kuangalia uwezo wa kifaa 60,000/=

37. Kuangalia uwezo wa kuhifadhi wa kifaa 60,000/=

38. Kutambua na kukadiria kiwango cha kusambaza umeme 25,000/=

39. Uwezo wa kimakenikia wa nyaya 30,000/=

40. Kupata joto katika hali ya kawaida ya uendeshaji 25,000/=

41. Matakwa ya ujengaji yanayohusiana na ulinzi dhidi ya 
athari za umeme

30,000/=

42. Ada ya ushahidi 50% ya ada ya ushahidi 
wa kigezo
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ADA ZA UPIMAJI WA BIDHAA ZA KEMIKALI

NAM. VIGEZO KIWANGO KWA 
SHILINGI

1. Kiwango cha kuyayuka 30,000/=

2. Kani ya mvuto maalum 25,000/=

3. Tindi kali na Alkaliniti 20,000/=

4. Vitu vinavyofanya sabuni 30,000/=

5. Asidi hai 25,000/=

6. Majivu ya salfeti 30,000/=

7. Salfa na salfaidi 25,000/=

8. Uyayukaji 25,000/=

9. Rangi 5,000/=

10. Harufu 5,000/=

11. Alama na maelezo katika kifungashio 5,000/=

12. Kuandaa sampuli 35,000/=

13. Viungo hai 60,000/=

14. Tabia za kuungua 30,000/=

15. Uzito katika koili moja 30,000/=

16. Stendi ya koili ya mbu 10,000/=

17. Kiwango cha umajimaji kilichokuwemo 30,000/=

18. Kiwango cha naitrojini kilichokuwemo 60,000/=

19. Baiureti 35,000/=

20. Amoniakal Naitrojin 60,000/=

21. Tindi kali 35,000/=

22. Jumla ya fosfeti 50,000/=

23. Fosfeti inayoyayuka kwenye maji fosfeti 30,000/=

24. Madini ya risasi 50,000/=

25. kromiamu 50,000/=

26. Kadmiamu 50,000/=

27. Mekyuri 50,000/=

28. Seleniamu 50,000/=

29. Saizi ya kitu 10,000/=
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30. Naitrojin 60,000/=

31. Naitreti Naitrojin 50,000/=

32. Asidity huru 30,000/=

33. Arseniki 50,000/=

34. Potashiamu Oksaidi 50,000/=

35. Kloraidi 50,000/=

36. Vitu visivoyayuka kwenye maji 30,000/=

37. Vitu visivyoyayuka kwenye alkoholi 40,000/=

38. Jumla ya Alkali huru 40,000/=

39. Kaustiki huru, Alkali 30,000/=

40. Jumla ya vitu vya mafuta 50,000/=

41. Vitu visivifanya mafuta 50,000/=

42. Uwezo wa maji kuhimili joto 50,000/=

43. Ph 25,000/=

44. Kuyayuka katika maji 30,000/=

45. Sifa za kusuuza 30,000/=

46. Jumla ya vitu hai visivo na sabuni 40,000/=

47. Nguvu ya kufanya mapovu 20,000/=

48. Ukaaji wa mapovu 20,000/=

49. Viskositi 50,000/=

50. Chembe hai za sabuni 60,000/=

51. Ujazo wa mapovu 20,000/=

52. Kazi ya kuzuia vimelea 50,000/=

53. Kalshiamu salfeti 50,000/=

54. Urefu wa vijiti 20,000/=

55. Kipenyo katika upana wa mwisho 15,000/=

56. Usito kwa kila vijiti 144 40,000/=

57. Uvunjikaji wa transvasi 40,000/=

58. Kupenya kwa wino 15,000/=

59. Uwezo wa kunyumbulika 25,000/=

60. Kujiviringisha 10,000/=

61. Mtindo na muundo 10,000/=

62. Vitu 10,000/=

63. Daraja 10,000/=
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64. Kipimo 30,000/=

65. Kutokua na tundu 10,000/=

66. Muundo 20,000/=

67. Pande ya kila roli 10,000/=

68. Unyevunyevu na vitu vinavosambaa 30,000/=

69. Kiwango cha chumvi ya alkali 30,000/=

70. Uchujaji wa vitu visivoyayuka ndani ya maji 40,000/=

71. Upana 25,000/=

72. Umbo na vipimo 30,000/=

73. Umaliziaji 10,000/=

74. Kukata kingo (kwa kutumia maikroskopu) 50,000/=

75. ‘Streitness’ na ‘paralelizim’ 25,000/=

76. ‘Fineness’ (‘Different sieves’) 25,000/=

77. Silika Oksaid 25,000/=

78. Upotevu katika uwakaji 25,000/=

79. Ayan  Oksaid 25,000/=

80. Vitu visivyoyayuka katika HCL 35,000/=

81. Chuma 50,000/=

82. Kalshiam oksaid 25,000/=

83. Manganizi Oksaidi 25,000/=

84. Salfeti 25,000/=

85. Aluminiam Oksaid 25,000/=

86. Utulivu 30,000/=

87. Sodiam haidroksaid 30,000/=

88. Vitu visivosambaa 30,000/=

89. Kuhumili joto na baridi 50,000/=

90. Sifa za kung’arisha 50,000/=

91. Changarawe 30,000/=

92. Usafi 50,000/=

93. Vitu visivyoyayuka 30,000/=

94. Fosfeti 30,000/=

95. Siliketi 30,000/=

96. Thamani ya Saponifikesheni 50,000/=

97. Asidi huru ya mafuta 20,000/=
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98. Thamani ya Asidi value 30,000/=

99. Kiwango cha mafuta ya chikichi 30,000/=

100. Eneo lenye ukavu wa muda 30,000/=

101. Ukavu mgumu 30,000/=

102. Utulivu wa hewa 30,000/=

103. Kupaka tena 30,000/=

104. Ubora wa nyenzo 30,000/=

105. Uhimili wa hali ya hewa inayoeneya 60,000/=

106. Uwazi 30,000/=

107. Glosi 30,000/=

108. Ubora wa kusaga 30,000/=

109. Ugumu uliopo 30,000/=

110. Kufanya ugamba 30,000/=

111. Sifa za kutumika 35,000/=

112. Ulaini/nyenzo 30,000/=

113. Jumla ya yabisi inayomumunyuka (TSS) 30,000/=

114. Floraidi 30,000/=

115. Koppa 50,000/=

116. Nikel 50,000/=

117. Mahitaji ya Chemikali Oksijin 60,000/=

118. Mahitaji ya Baiolojikal Oksijin 60,000/=

119. Mafuta na Girisi 50,000/=

120. Muonekano 5,000/=

121. Densiti inayofanana 50,000/=

122. Rangi ya  Lovibondi 30,000/=

123. Densiti 30,000/=

124. Ketane Indeksi (Calc) 100,000/=

125. Ujazo wa maji 80,000/=

126. Kiwango cha uwakaji 60,000/=

127. Chembechembe 60,000/=

128. Rangi ASTM 40,000/=

129. ASTM Distilasheni 120,000/=

130. Viskositi indeksi 40,000/=

131. Kiwango cha ukungu OC 60,000/=
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132. Kiwango cha Salfa 80,000/=

133. Koppa koroshian 60,000/=

134. Mabaki ya Kabon 60,000/=

135. Kiwango cha jivu 60,000/=

136. Uzimuaji (Tindikali nzito) 60,000/=

137. Aromatiki 100,000/=

138. Rangi ya Saibolti 40,000/=

139. Viskositi at -20oC 150,000/=

140. Jumla ya nambari za Tindikali (TAN) 60,000/=

141. Kipimo cha Daktari 30,000/=

142. Kiwango cha kuganda 150,000/=

143. Kiwango cha moshi  70,000/=

144. Jumla ya Salfa 80,000/=

145. Usafirishaji 50,000/=

146. Kainimatiki Viscositi katika  40 80,000/=

147. Kainimatiki Viscositi katika  100 80,000/=

148. Kituo cha kuziba kichujio baridi (CFPP) 40,000/=

149. Fosferasi (P) 50,000/=

150. Sodiamu (Na) 50,000/=

151. Potashiamu (K) 50,000/=

152. Kalshiamu (Ca) 50,000/=

153. Magniziamu (Mg) 50,000/=

154. Kiwango cha kuachia 150,000/=

155. Upenyezaji wa kazi 200,000/=

156. Utengenishaji wa mafuta 320,000/=

157. Ukingaji wa Koroshiani 35,000/=

158. Mabadiliko ya kitu kwa kuegemezwa nguvu 25,000/=

159. Mkengeuko 25,000/=

160. Ubora wa muda wa uchomaji 30,000/=

161. Ukali wa mwanga 30,000/=

162. Kiwango cha mafuta 40,000/=

163. Upotevu katika uwakaji 30,000/=

164. Oksaidi zilizounganika (R2O3) 30,000/=

165. Ayani  oksaidi na magneziamu oksaidi 35,000/=
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166. Manganizi 50,000/=

167. Vitu vinavyoelea 25,000/=

168. Chokaa inayopatikana (Ca(OH)2) 50,000/=

169. Ayani oksaidi 30,000/=

170. SiO2 + Al2O3 40,000/=

171. Aluminiamu oksaidi 30,000/=

172. Fe2O3 + Al2O3 30,000/=

173. Silika (SiO2) 30,000/=

174. Manganizi oksaidi 35,000/=

175. Chumvi 30,000/=

176. Madini ya bati 50,000/=

177. Zinki 50,000/=

178. Jumla ya namba ya bezi (TBN) 50,000/=

179. Presha ya mvuke 40,000/=

180. Ada ya ushahidi 50% ada ya kushuhudia 
kigezo 

ADA ZA UPIMAJI KWA VYAKULA NA BIDHAA ZA VYAKULA

1. E.koli 45,000/=

2. Yisti/ Mouldi 45,000/=

3. Tindikali 25,000/=

4. Salmonela 45,000/=

5. Kiwango cha sukari 45,000/=

6. Stafilokokasi 45,000/=

7. Kiwango cha mafuta katika maziwa 45,000/=

8. Kiwango cha maziwa yasiyokuwa na mafuta 25,000/=

9. Jumla ya yabisi 45,000/=

10. Yabisi isiyokuwa maziwa 25,000/=

11. Krimingi indeksi 45,000/=

12. Kipimo cha ukungu 30,000/=

13. pH 25,000/=

14. Kolifomu 45,000/=

15. Listeria monosaitojinisi 45,000/=



386
16. Jumla ya Plate Count cfu/ml 45,000/=

17. Maziwa yabisi yasiyokuwa maziwa (SNF) 15,000/=

18. Kiwango cha unyevunyevu 30,000/=

19. Maziwa yenye protini katika maziwa yabisi yasiyo na ma-
futa

45,000/=

20. Kiwango cha mafuta 45,000/=

21. Jumla ya yabisi isiyo na mafuta 15,000/=

22. Chumvi 30,000/=

23. Kiwango cha kokoa yabisi 25,000/=

24. Kokoa yabisi isiyo na mafuta 35,000/=

25. Maziwa yasiyo na mafuata 30,000/=

26. Kokoa bata 25,000/=

27. Madini ya risasi 50,000/=

28. Koppa 50,000/=

29. Alama na maelezo katika vifungashio 5,000/=

30. Digirii briksi 25,000/=

31. Vitamini C 50,000/=

32. Kaffeini 50,000/=

33. kwinini 50,000/=

34. Jumla ya koloni kaunti 45,000/=

35. Prisamtivu kolifomu 45,000/=

36. Rangi 10,000/=

37. Ladha na harufu 15,000/=

38. Vitu vinavyozuwiwa  20,000/=

39. Jumla ya yabisi inayoyayuka (TDS) 25,000/=

40. Ugumu  (CaCO3) 50,000/=

41. Aluminiamu, (as Al) 50,000/=

42. kloraidi, (as Cl) 50,000/=

43. Madini chuma, ( as Fe) 50,000/=

44. Manganizi, (as Mn) 50,000/=

45. Sodiamu, (as Na) 50,000/=

46. Salfeti, (as SO4) 50,000/=

47. Zinki, (Zn) 50,000/=

48. Magniziamu, (as Mg) 50,000/=
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49. Mchanganyiko wa Kloraini 50,000/=

50. Amoniamu, (as N) 50,000/=

51. Kalshiamu kaboneti, (CaCO3) 50,000/=

52. Jumla ya mabaki yaliyochujwa 30,000/=

53. Kiwango cha sukari 30,000/=

54. Madini ya bati (Sn) 50,000/=

55. Arseniki (As) 50,000/=

56. Kabondai oksaidi 50,000/=

57. Jumla ya kafeini yabisi inayoyayuka 50,000/=

58. Yabisi inayoyayuka na katika 20oC %m/m, min 25,000/=

59. Jumla ya titndikali Total tritreatable acidity 25,000/=

60. Ethanoli 85,000/=

61. Mafuta ya viungo 85,000/=

62. Sulfa daioksaidi  50,000/=

63. Tindi kali ya Askrobiki 50,000/=

64. Jumla ya tindikali 30,000/=

65. Jumla ya yabisi inayoyayuka 30,000/=

66. Furfurali 50,000/-

67. Kiwango cha matunda 30,000/=

68. Uwiano katika utiririkaji kwa sekunde 20,000/=

69. Haidroksimethilfurfurali (HMF) 50,000/=

70. Rifraktiv indeksi 25,000/=

71. Uwiano wa uzito 25,000/=

72. thamani cha ayodini 30,000/=

73. Thamani ya tindikali 30,000/=

74. Thamani ya Peroksaidi 30,000/=

75. Vitu visivyofanya sabuni 30,000/=

76. Kiwang cha kufanya sabuni 25,000/=

77. Vitu vyenye unyevunyevu na mvuke 30,000/=

78. Kiwango cha sabuni 30,000/=

79. Uchafu usiyoyeyuka 25,000/=

80. Kipo sawa 15,000/=

81. Uwiano wa uzito 25,000/=

82. Mtindi 25,000/=
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83. Kiwango cha maji 25,000/=

84. Seramu ya siagi 25,000/=

85. Sodiamu kloraidi 30,000/=

86. Stafilokokasi auriasi 45,000/=

87. Tindikali isiyo na mafuta 30,000/=

88. Jumla ya jivu 35,000/=

89. Kiwango cha protini 45,000/=

90. Jumla ya sumu kuvu 120,000/=

91. Tindikali ya jivu isiyochanganyika 40,000/=

92. Thamani ya tindikali ya mafuta yaliyo-tolewa 35,000/=

93. Maji yaliyototewa 35,000/=

94. Alkaliniti ya maji 25,000/=

95. Nyuzinyuzi zilizokua hazijasafishwa 45,000/=

96. kafeini 60,000/=

97. Uyayukaji katika maji yanayochemka 15,000/=

98. Uyayukaji wa maji ya baridi katika 16o C 15,000/=

99. Maji yanayoyekua katika majivu  (kwenye hali ya ukavu), 
% kwa uzito, dk.

35,000/=

100. Alkalinity ya majivu yanayoyeyuka katika ml ya 0.1 N/
haidrochlorik tin-dikali  kwa uzito wa vitu (kwenye hali 
ya ukavu)

30,000/=

101. Vitu vinavyoyeyuka katika maji  (kwenye hali ya ukavu), 
% ya uzito 

30,000/=

102. Kafeini  (kwenye hali ya ukavu), % kwa uzito, min 60,000/=

103. Petroliamu iliyotolewa kwenye itha (kwenye hali ya uka-
vu), % kwa uzito, uzito

35,000/=

104. Sumu kuvu B1/B2/G1/G2 60,000/=

105. Okratoksini A 60,000/=

106. Mafuta yanayosambaa ml/100 g % m/m, max 35,000/=

107. Tindikali ya jivu isiyoyayukai, per cent, m/m max 25,000/=

108.  Itha isiyosambaa iliyotolewa % m/m, max 30,000/=

109. Nyuzinyuzi zisizosafishika % m/m, max 45,000/=

110. Vibrio kolera 45,000/=

111. Vibrio parahemolitiasi 45,000/=
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112. Protini zisizosafishika 50,000/=

113. Amoniaki naitrojini 50,000/=

114. Mafuta yasiosafishika 45,000/=

115. Mesofiliki aerobiki 45,000/=

116. Bakteria 45,000/=

117. Kolifomu walioko kwenye kinyesi 45,000/=

118. Polariaizesheni 35,000/=

119. Jivu la Salfeti 35,000/=

120. Usafirishaji 25,000/=

121. Upunguzaji wa sukari 35,000/=

122. Kazi ya Dayastesi 35,000/=

123. Uwiano wa Fractosi/glukosi 35,000/=

124. Kipimo cha Fiechi 35,000/=

125. Sukrosi 45,000/=

126. Sukari ya invati 45,000/=

127. Isio na wadudu, mouldi 25,000/=

128. Clostridiamu pafringeni 45,000/=

129. Basilasi sereusi 45,000/=

130. Itha iliyotolewa isiyosambaa 40,000/=

131. Uyayukaji wa Alkoholi iliyotolewa 35,000/=

132. Uyayukaji wa maji ya baridi yaliyotolewa 35,000/=

133. Mekyuri 50,000/=

134. Cadmiamu 50,000/=

135. Methil mekyuri 50,000/=

136. ukubwa wa chembechembe 15,000/=

137. Maambukizi ya wadudu 10,000/=

138. Kilichoharibika 10,000/=

139. Kilichokatika 10,000/=

140. Mgawanyo 10,000/=

141. Nywele za panya 10,000/=

142. Manyoya 10,000/=

143. Gilasi au chuma 10,000/=

144. Kiwango kisichosalama katika asili ya mbogamboga hai, 
% m/m, max

30,000/=
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145. Kiwango cha mafuta 40,000/=

146. Mabaki 15,000/=

147. Fumonizimu 60,000/=

148. Mabaki katika uchujaji 15,000/=

149. Mchanganyiko wa viungo vya tindikali 30,000/=

150. Sodiamu baikaboneti 30,000/=

151. Vitamini A,B2,B12,B1,B6 45,000/=

152. Niasini 40,000/=

153. Foleti 40,000/=

154. Kiwango cha nyuzinyuzi 40,000/=

155. Jumla ya sainojinsi 50,000/=

156. Uwezo wa kuengezeka unga 15,000/=

157. Vitu vilivyoongezeka (hai, visivyohai) 10,000/=

158. Mpunga 10,000/=

159. Mpunga wenye kumvi 10,000/=

160. Mchele 10,000/=

161. Chembe zilizoharibika kwa mvuke 10,000/=

162. Chembe zilizoharibika 10,000/=

163. Chembe zisizopeya 10,000/=

164. Chembe zenye chaki 10,000/=

165. Chembe nyekundu 10,000/=

166. Chembe nyekundu zenye milia 10,000/=

167. Mchele wenye wanga mwingi 10,000/=

168. Mtafuno wa ndege kwenye chembe 10,000/=

169. vipandevipande 10,000/=

170. Mabaki ya dawa za kuulia wadudu 150,000/=

171. Ada ya ushahidi 50% ada ya kigezo cha 
ushahidi
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ADA YA UPIMAJI KWA BIDHAA ZA NGUO, NGOZI NA VIFUNGASHIO

NAM. VIGEZO KIWANGO KWA 
SHILINGI

1. Uzito/eneo 20,000/=
2. Nguvu ya kuvunjika, N min

Mwelekeo wa msimamo wa kitambaa
Mwelekeo wa mlalo wa kitambaa

40,000/=

3. Vipimo 15,000/=
4. Kipengele cha kufunika 13,000/=
5. Uharaka wa rangi wakati wa kuosha, kiwango cha 

chini
30,000/=

6. Uharaka wa rangi wakati wa kusugua , kiwango cha 
chini

15,000/=

7. Uharaka wa rangi wakati wa mwanaga-za 50,000/=
8. Mabadiliko ya vipimo (kurefuka/ kusinyaa) % 

kiwango cha juu
Mwelekeo wa msimamo wa kitambaa
Mwelekeo wa mlalo wa kitambaa

22,000/=

9. Kiwango cha ph 25,000/=
10. Uvumilivu wa kusafisha (mzunguko/dk) 30,000/=
11. Tindikali  na Ujoto wa alkalayni 50,000/=
12. Muundo wa nyuzi nyuzi 105,000/=
13. upinde & ukiukaji (mlalo) 13,000/=
14. Idadi ya nyuzi, Nm 15,000/=
15. Msukumo wa moto 13,000/=
16. Idadi ya nyuzi (mwisho/sm & chukua/sm) 20,000/=
17. Kasi ya rangi wakati wa kusafisha kukausha 30,000/=
18. Mabadiliko ya vipimo % kiwango cha juu 22,000/=
19. Mabadiliko ya kiwango cha juu cha vipimo katika 

kusafisha kukausha % kiwango cha juu
22,000/=

20. Kipimo cha kuvuta kiambatisho (nguvu ya 
mnyumbuliko)

40,000/=

21. Nambari ya uzi (Ends/cm & picks/cm) 10,000/=
22. Kasi ya rangi wakati wa kufua 30,000/=
23. Upenyaji wa hewa 50,000/=
24. Kikomo cha mfichuo (pamoja/bila ya mstari) 50,000/=
25. Kiwango cha nyuzi nyuzi  (100% mkonge) 105,000/=
26. Mstari wa maji baada ya masaa 48 15,000/=
27. Mstari wa uzito wa uzi katika kitambaa 12,000/=
28. Urefu wa nyuzi nyuzi katika taulo kulingana na 11,000/=
29. Ufyonzaji 15,000/=
30. Uwezo wa ufyonzaji 25,000/=
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31. Kiwango cha ufyonzaji 15,000/=
32. Aina ya vitu  (100% polista) 105,000/=
33. Mstari wa uzito 12,000/=
34. Kiwango cha matundu 10,000/=
35. Nguvu ya kupasuka 40,000/=
36. Urefu wa mzunguko 11,000/=
37. Viungo hai (pamethrin) 50,000/=
38. Uvunjikaji wa mzigo wa mshono 40,000/=
39. Uvunjikaji wa mzigo wa begi la kitambaa

Mwelekeo wa msimamo wa kitambaa
Mwelekeo wa mlalo wa kitambaa

40,000/=

40. Kuongezeka kwa unyevunyevu 30,000/=
41. Mishono kwa sm10 11,000/=
42. Kiwango cha mafuta 30,000/=
43. Vipimo vya mstari wa begi Urefu upana 11,000/=
44. Kasi ya rangi kwa maji ya mabadiliko ya rangi, 

kiwango cha chini
30,000/=

45. Kasi ya rangi kwa kinachoyeyuka kwenye mabadi-
liko ya rangi, kiwango cha chini

30,000/=

46. Mzunguko wa uzi 10,000/=
47. Mwelekeo w mzunguko 10,000/=
48. Nguvu ya kuvunjika mzunguko 40,000/=
49. Kutokuwa sawa kwa uzi 29,500/=
50. Uzito wa uzi mmoja 40,000/=
51. Kipimo cha kurejea 13,000/=
52. Uzito wa uzi mmoja 

Nguvu ya kuvunjika, N min
40,000/=

53. Kipimo cha kurejea 13,000/=
54. Kasi ya rangi kwa  xinon, kiwango cha chini 50,000/=
55. Kasi ya rangi kwa mwangaza wa mchana, kiwango 

cha chini
30,000/=

56. Mstari wa uzito kwa roli, kitmbaa 12,000/=
57. Vipimo vya roli urefu, kiwngo cha juu

kipenyo, kiwango cha juu
11,000/=

58. Uzito halisi wa roli 11,000/=
59. Roli kwa kila paikti 11,000/=
60. Uzito wa kila pakiti 11,000/=
61. Kutokuwa sawa kwa kila mita1000m- 

sehemu nyembamba, sehemu pana, nyuzi nyuzi
29,000/=

62. Ukakamavu 11,000/=
63. Utulivu wa dimensional ya meshi 22,000/=
64. Ukubwa wa meshi 10,000/=
65. Meshi kuvunja mzigo 40,000/=
66. Kusinyaa 22,000/=
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67. Vitu vinavyotoa mn’gao 18,000/=
68. Idadi ya nyuzi kwa cm (ends/cm, picks/cm) 10,000/=
69. Wakala wa kuangaza vitu vinavyotoa mn’gao 30,000/=
70. Kiwango cha majivu 40,000/=
71. Uyeyukaji 11,000/=
72. Urefu wa nyuzi (Stepul) 11,000/=
73. Majivu ya salfaeti 40,000/=
74. Muda wa kuzamisha 16,000/=
75. Alkalinity 15,000/=
76. Tindikali 15,000/=
77. Vitu vinavyoyeykua katika maji 13,000/=
78. Vitu vinavyoyeyuka katika itha 13,000/=
79. Vitu vinavyotia rangi 15,000/=
80. Unyevunyevu 12,000/=
81. Utasa 50,000/=
82. Kutambua ujazo na shinikizo la kupasuka 50,000/=
83. Kipimo cha uvujaji (kupima tundu) 50,000/=
84. Umadhubuti wa kifungashio 40,000/=
85. Utambuzi wa vipimo vya kondomu (urefu, upana , 

unene)
40,000/=

86. Utambuzi wa kiwango cha kilainishi 40,000/=
87. Kuwa mbali na vitu visivyohitajika 52,000/=
88. Muundo 52,000/=
89. Kushona 30,000/=
90. Kipenyo cha kamba 70,000/=
91. Upana wa mshono 30,000/=
92. Uchunguzi wa mapungufu 90,000/=
93. Uzito wa mnyumbuliko, N min 40,000/=
94. Uzito wa kuchanika, N/mm ya upana, min 40,000/=
95. Uvumilivu wa mnyumbuliko 40,000/=
96. Upenyaji wa mvuke 40,000/=
97. Uchunguzi wa nyenzo 105,000/=
98. Kipimo cha kudhibiti maji kinachoangalia mipasuko 18,000/=
99. Kipimo cha kudhibiti maji kinachoan-galia ngozi ya 

juu ya buti na kiatu 
22,000/=

100.  Ongezeko la vipimo viwili 40,000/=
101. Seti ya Kudumu na mviringo wa plasti-ki 20,000/=
102. Uwiano wa uzito 25,000/=
103. Ufyonzaji wa maji katika hali ya kutulia 40,000/=
104. Uvumilivu wa kunyumbulika 22,000/=
105. Kipimo cha kudhibiti maji kinachoangalia soli ya 

ngozi ya buti na kiatu
20,000/=

106. Joto la kusinyaa 14,000/=
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107. Kipimo cha jumla cha kupasuka 14,000/=
108. Uwezo wa kuchanika wa tundu mbili zilizoshonwa 40,000/=
109. Umajimaji na ukavu 22,000/=
110. Kasi ya ujazo katika ufutaji 40,000/=
111. Kipimo cha ukingo cha mkandamizo 105,000/=
112. Kipimo cha uhimili kwa kuangushwa 70,000/=
113. Kimio cha uwezo wa kushikilia 50,000/=
114. Kipimo cha uwezo wa kugandamiza 40,000/=
115. Utulivu wa kipimo 40,000/=
116. Uhimilivu wa athari za kimazingira 30,000/=
117. Uchunikaji 25,000/=
118. Uwezo wa kuvutana kwa vitu vi-sivofanana 40,000/=
119. Ukataji wa uwezo wa kuvutana kwa vitu visivofanana 35,000/=
120. Mtindo na uwekaji wa alama 15,000/=
121. Rangi na muonekano 15,000/=
122. Uwezo wa kuzuia upenyaji wa rangi 30,000/=
123. Utenganishaji 25,000/=
124. Nguvu ya kujitoa 40,000/=
125. Ushirikiano wa nguvu ya kujitoa 35,000/=
126. Rangi na muonekano 15,000/=
127. Kufunguka kwa urahisi 10,000/=
128. Harufu 20,000/=
129. Kipimo cha wino 25,500/=
130. Mshono katika sehemu ya mdomo 15,000/=
131. Mikoba iliyounganishwa 15,000/=
132. Ends per dm 15,000/=
133. Picks per dm 15,000/=
134. Kuchanika kwa mzigo wa nguo 30,000/=
135. Ufungishaji na uwekaji wa alama 20,000/=
136. Uwezo 40,000/=
137. Unene 40,000/=
138. Kasoro 15,000/=
139. Umalizikaji wa Shingo ya kifungashio 15,000/=
140. Umalizikaji wa nje wa kifungashio 30,000/=
141. Ugumu 70,000/=
142. Uzito katika mstari 50,000/=
143. Kiwango cha vumbi 40,000/=
144. Wino na uwekaji wa alama 20,000/=
145. Uvumilivu wa upenyaji 20,000/=
146. Uwezo wa kutopitisha umeme 20,000/=
147. Uhimili wa athari 30,000/=
148. Umalizikaji wa ndani 20,000/=
149. Uhimili wa shindikizo 20,000/=
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150. Kipimo cha uvujajui 30,000/=
151. Nguvu ya kuvunjika 75,000/=
152. Uwezo stahili 145,000/=
153. Urefu na kipenyo kwa ujumla 30,000/=
154. Kipenyo cha tundu kubwa 30,000/=
155. Harufu na uhamaji 90,000/=
156. Ufanyajikazi 20,000/=
157. Sehemu ya chini ya karatasi 25,000/=
158. Kufanya ugamba 25,000/=
159. Umadhubuti 25,000/=
160. Nyingi 25,000/=
161. Indeksi ya unyumbulikaji 25,000/=
162. Ufyonzaji 25,000/=
163. Kobb 25,000/=
164. Kiwango ghafi 20,000/=
165. Indexi ya kupasuka 25,000/=
166. Kipimo cha kuvunjika (CT) 25,000/=
167. Hali ya ugumu 20,000/=
168. Indeksi ya kuchanika 25,000/=
169. Upenyezaji hewa 20,000/=
170. Mnyumbiliko wa uvyonzaji wa nguvu 25,000/=
171. Mpindo 20,000/=
172. umalizikaji 20,000/=
173. Uvujaji wa hewa 65,000/=
174. Unene wa maumbile na mwisho 30,000/=
175. Skipimo cha shindikizo la kimiminika 65,000/=
176. Kipimo cha kuangushat 65,000/=
177. Kipimo cha kuvuta kwa mkono 40,000/=
178. Lacquer curing test 25,000/=
179. Lacquer product, compatibility test 40,000/=
180. Uwezo wa majina 25,000/=
181. Muundo wa mshono wa pembeni 20,000/=
182. Muundo wa mshomo wa mwisho 20,000/=
183. Mfumo wa umwagaji 20,000/=
184. Kufungwa 25,000/=
185. Kipimo cha uvujaji wa kimiminika 65,000/=
186. Ugamba katika kibati 30,000/=
187. Nyenzo za kushikilia na ukubwa 20,000/=
188. Kipimo cha shinikizo la hewa 65,000/=
189. Uwezo wa kifungashio kubeba bidhaa iliyokuwemo 

ndani
30,000/=

190. Aina na ukubwa wa ufungaji 25,000/=
191. Aina ya mshikilio 20,000/=
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192. Utoaji wa kimiminika 20,000/=
193. Kipimo cha utoaji wa uchafu 65,000/=
194. Ufungaji wa uvujaji 45,000/=
195. Kipimo cha upana wa shinikizo 65,000/=
196. Kipimo cha kimimini kilichotulia 65,000/=
197. Kipimo cha uhimili wa mzigo 65,000/=
198. Environmental stress crack resistance test 65,000/=
199. Upana wa jora la kitambaa 20,000/=
200. Mwisho/cm2 20,000/=
201. Chukua /cm2 20,000/=
202. Uzito2 20,000/=
203. Sifa za nje za upana wa mstari na vipimo 30,000/=
204. Uwezo wa nguo kuchanika 40,000/=
205. Uwezo wa kuchanika mshono 40,000/=
206. Mdomo wa gunia 20,000/=
207. Vishikizo 25,000/=
208. Sifa za asili za upana na uzito wa gunia 30,000/=
209. Indeksi ya mtiririko wa uyayukaji (MFI) 30,000/=
210. Filamu nyeusi 25,000/=
211. Uwezo wa mnyumburiko wa tofali 30,000/=
212. Kurefuka kwa tofali 20,000/=
213. Ukungu 25,000/=
214. Mn’gao 20,000/=
215. Unene wa ukuta 15,000/=
216. Uwezo wa kifungashio kuhimili nguvu kimazingira 30,000/=
217. Uwazi 25,000/=
218. Kipimo uhamiaji 30,000/=
219. Uwezo wa kubeba maji 25,000/=
220. Utambuzi wa nyenzo 30,000/=
221. Sifa za nje 15,000/=
222. Aina ya filamu 10,000/=
223. Mwisho wa filamu 10,000/=
224. Uhamiaji kwa ujumla 30,000/=
225. Kipimo cha uvujaji wa mtetemo 30,000/=
226. Ubebekaji wa maji 30,000/=
227. Kipimo cha msururu wa mzigo 30,000/=
228. Kipimo cha wino unaotumika katika uchapishaji wa 

mifuko
30,000/=

229. Kipimo cha uhimili wa bidhaa kwa uchapishaji wa 
mifuko 

30,000/=

230. Aina na umbile 25,000/=
231. Vipimo vya shingo 20,000/=
232. Environmental stress-crack resistance 30,000/=
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233. Uhimili wa uchakavu 25,000/=
234. kutokufanyika kwa Uhimilivu wa mkandamizo 20,000/=
235. Uhimili wa bidhaa wakati wa uchapaji wa 

vifungashio
25,000/=

236. Mshono 15,000/=
237. Ushonaji salama 15,000/=
238. Uzito sahihi 20,000/=
239. Kuchanika kwa gunia la mzigo 25,000/=
240. Muunganiko 30,000/=
241. Mstari 30,000/=
242. Kuchanika kwa mzigo wa nguo zilizohifadhiwa 65,000/=
243. Upana wa nguo 15,000/=
244. Densiti 30,000/=
245. Unene wa kitambaa 15,000/=
246. Muundo wa gunia 10,000/=
247. Aina ya mstari 20,000/=
248. Uhifadhi 25,000/=
249. Uwezo wa kufumuka kwa mshono wa chini 30,000/=
250. Kuvutika katika nguo iliyochanika 30,000/=
251. Uchapishaji 10,000/=
252. Ada ya ushahidi 50% ada ya kipimo cha 

ushahidi

ADA ZA UPIMAJI KWA BIDHAA ZA MEKANIKIA

NAM. KIPIMO ADA YA UPIMAJI

1. Kiwango cha sauti 50,000/=

2. Hali ya injini 90,000/=

3. Uvujaji wa mafuta 20,000/=

4. Ukali wa mwangaza 50,000/=

5. Gesi inayotoka nje 50,000/=

6. Hali ya umbile 20,000/=

7. Rimu na tairi 90,000/=

8. Vitu vya jumla 50,000/=

9. Kina cha kukanyagia 25,000/=

10. Nguvu ya mnyumburiko 90,000/=

11. Mizani 60,000/=

12. Nguvu ya atahari 60,000/=
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13. Nguvu ya kupenya 60,000/=

14. Alama 5,000/=

15. Nguvu ya kutulia na kutembea 50,000/=

16. Uwezo wa kupasuka 50,000/=

17. Mfumo wa mwangaza na uakisi 50,000/=

18. Kipimo cha uchovu 50,000/=

19. Upana wa kufunika 50,000/=

20. Uvumilivu kwa kinachochanganywa 30,000/=

21. Ugumu 60,000/=

22. Kaboni  na salfa 60,000/=

23. Kiwango cha kemikal kwa ujumla wake 200,000/=

24. Sifa za kimekania 100,000/=

25. Uvumilivu wa nishati, maji na 25,000/=

26. Uwezo wa kuakisi 25,000/=

27. Uwezo wa kusafisha 25,000/=

28. Dnguvu ya utulivu na kubadilika 25,000/=

29. vipimo 25,000/=

30. Ukaguzi wa nadharia 25,000/=

31. Nguvu ya utulivu 25,000/=

32. Mpangilio wa gurudumu 50,000/=

33. Kuvua 25,000/=

34. Ada ya udhahidi 50% ada ya ushahidi wa 
kigezo

ADA YA UPIMAJI KWA BIDHAA ZA UHANDISI MAJENGO

NAM. KIGEZO KIWANGO KWA 
SHILINGI

1. Kiwango cha Salfeti 80,000/=

2. Kiwango cha Chloraidi 50,000/=

3. Uwezo wa kudidimiza kwa siku 2 au siku 7 80,000/=

4. Uwezo wa kudidimiza kwa siku 28 80,000/=

5. Kuweka muda 80,000/=

6. Utulivu 80,000/=
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7. Uchunguzi wa kuchuja 100,000/=

8. Kiwango cha Sukari 80,000/=

9. Vitu vyengine vinavyotumika 80,000/=

10. Kani maalum ya usumaku mvuta-no 50,000/=

11. Kiwango cha ph 30,000/=

12. Maji yanayojifyonza 50,000/=

13. Kiwango cha unyevunyevu 30,000/=

14. Salfeti inayoyeyuka 50,000/=

15. Chloraidi inayoyeyuka 50,000/=

16. Mchanga, udongo na kiwango cha 100,000/=

17. Indexi ya umbile 50,000/=

18. Indexi ya flakinesi 60,000/=

19. Uchafu hai 30,000/=

20. Kiwango cha ganda 60,000/=

21. Indexi ya kurefuka 40,000/=

22. Ufyonzaji wa maji 50,000/=

23. Wingi wa uzito wa ukaushaji kwa kutumia tanuri 
isiyounganishwa

100,000/=

24. Wingi wa uzito wa eneo kavu linaloyeyuka liliunganika 100,000/=

25. Wingi wa uzito kwa kutumia tanuri iliyounganishwa 100,000/=

26. Asilimia tupu  (ikwa kuungana na uzito) 100,000/=

27. Asilimia ya pamoja  (kwa kuungana na wingi wa uzito) 100,000/=

28. Thamani ya kuponda kokoto(ACV) 100,000/=

29. Thamani ya athari ya kokoto (AIV) 100,000/=

30. Thamani ya asilimia kumi inayofaa (TFV) 100,000/=

31. Thamani ya losangeles abrashion (LAAV) 100,000/=

32. Utulivu  (kwa kutumia magneziam salfeti) 150,000/=

33. utulivu (kwa kutumia sodiamu salfeti) 150,000/=

34. Kiwango cha vitu vilivyohai ( BS 1377) 150,000/=

35. Utendaji unaowezekana wa alkali
(Par)

150,000/=
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36. Uwezo wa kudidimiza mchemraba na silinda 10,000/=

37. Kufunika mchemraba  na silinda 50,000/=

38. Kipimo cha kupinda milingoti 50,000/=

39. Kutengeza na kupoza mchemrabac (kwa seti 3) 150,000/=

40. Kutengeneza na kupoza mlingoti (kwa seti 3) 150,000/=

41. Kuchimba msingi kutoka katika sampuli (kwa kila urefu 
wa sentimita 20)

500,000/=

42. Kipimo cha nyundo inayorudiwa kwa kila nukta 150,000/=

43. Makundi ya zege 15,000/=

44. Upana wa ufuniko wa RC Clement 150,000/=

45. mtindo wa kuchanganya zege 800,000/=

46. Kipimo 30,000/=

47. Uwezo wa kuvunjika 350,000/=

48. kiwango cha awali cha uchukuaji chokaa 250,000/=

49. Kipimo cha shinikizo la kimimini-ka kilichotulia 200,000/=

50. Kipimo cha athari 100,000/=

51. Masharti ya kabla kwa sampuli ya lami kwa ajili ya 
kuchanganywa au kupimwa 

100,000/=

52. Uzito wa kuganda kwa lamia 100,000/=

53. Kiwango cha kupata moto na kuwaka kwa kutumia 
kikombe kilichofunguliwa cha  Cleveland 

80,000/=

54. Kipimo cha filamu nyembamba ya tanuri(TFOT) 100,000/=

55. Upenyaji wa vitu vya lami 150,000/=

56. Kipimo cha kiwango cha kulainika 150,000/=

57. Kiwango cha vitu kubakia 150,000/=

58. Kutambua mnato kwa kutumia  kifaa cha Brukfild Tham-
osel 

150,000/=

59. Uzito na ufyonzaji wa maji kwa kokoto zilizowekwa 
katika chungio la milimita 4.75 

100,000/=

60. Uzito na ufyonzaji wa maji kwa kokoto zinazopita  katika 
chungio la milimita 4.75 

100,000/=

61. Ugezi wa kioo cha Paiknomita 100,000/=

62. Kipimo cha uchanganyaji sampuli; mchanganyiko wa 
lami imoto

100,000/=
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63. Utambuzit wa kiwango cha juu cha uzito wa nadharia ya 

mchanganyiko wa asfalti na ufyonzaji wa gundi katika 
kokoto 

100,000/=

64. Wingi wa uzito wa mchanganyiko wa  sampuli za asfaliti 
kavu inayoyeyuka.

100,000/=

65. Wingi wa uzito wa mchanganyiko wa sampuli za parafini 
iliyofunikwa asfalti 

100,000/=

66. Wingi wa uzito wa sampuli mchnganyiko za za asfalti, 
vipimo vya kalipa. 

100,000/=

67. Kutafuta kiwango kitupu cha mchanganyiko wa lami 100,000/=

68. Kipimo cha mashali 100,000/=

69. Mtindo wa mchanganyiko wa 800,000/=

70. Uzito uliokataliwa katika mtindo wa mchanganyiko 100,000/=

71. Kipimo kisichokuwa cha moja kwa moja cha 
mnyumbuliko 

100,000/=

72. Utambuzi wa kiwango cha kuganda na vijiwe kwa  
kuweka daraja kwa kuchimba

100,000/=

73. Athari ya maji katika kokoto, kipimo cha kuchemsha 100,000/=

74. Athari ya uvumilivu 100,000/=

75. Ada ya ushahidi 50% ya ada ya kigezo 
kilichoshuhudiwa.

ADA KWA UKAGUZI WA BIDHAA ZINAZOINGIZWA NCHINI
NAM. AINA YA 

HUDUMA
UFAFANUZI KIPIMO KIWANGO KWA 

SHILINGI

1. UKAGUZI 
BAADA YA 
BIDHAA 
KUFIKA

(i)   Kila Kasha la 20ft, lita-
tozwa, litakaguliwa na 
litapimwa

Kila Kasha  200,000/=

(ii)  Kila Kasha la 40ft, lita-
tozwa, litakaguliwa na 
litapimwa

Kila Kasha  400,000/=

(iii) Kasha la futi 20, lenye 
bidhaa mchanganyiko na 
gari zilizotumika, vyote 
vitatozwa na kukaguliwa

Kila Gari 
iliyotumika- 
321,000/= 

Ukaguzi 
50,000/=

321,000/= Zidisha 
(x) Idadi ya gari 
Jumlisha 50,000/=
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(iv) Kasha la futi 40, lenye 

bidhaa mchanganyiko na 
gari zilizotumika, vyote 
vitatozwa na kukaguliwa 

Kila gari - 
321,000/=

Ukaguzi - 
100,000/=

321,000/= Zidisha 
(x) idadi ya Gari 
zinazotumika Jumli-
sha 100,000/=

(v)  Kasha la futi 40, lenye 
bidhaa mchanganyiko na 
gari moja iliyotumika, 
vyote vitatozwa na 
kukaguliwa

Gari ili-
yotumika 
321,000/=

Ukaguzi 
200,000/=

521,000/=

(vi) Kasha la futi 40, lenye 
bidhaa mchanganyiko 
litatoza, litakaguliwa na 
litapimwa

Kila kasha 450,000/=

(vii)Kasha la futi 20, lenye 
bidhaa mchanganyiko 
litatoza, litakaguliwa na 
litapimwa

Kila kasha 250,000/=

(viii)Kasha la futi 40, lenye 
bidhaa mchanganyiko 
kwa muingizaji mmoja, 
litatozwa, litakaguliwa na 
litapimwa 

Kila kasha 500,000/=
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(ix) Kasha la futi 20, lenye 
bidhaa mchanganyiko 
kwa muingizaji mmoja, 
litatozwa, litakaguliwa na 
litapimwa

Kila kasha 300,000/=

2. UKAGUZI WA 
VIFAA VYA 
MAJUMBANI 
VILIVYO-
TUMIKA

(i)  Kila Kasha la futi 20, 
litatozwa, litakaguliwa na 
litapimwa

Kila kasha 200,000/=

(ii)  Kila Kasha la futi 40, 
litatozwa, litakaguliwa na 
litapimwa

Kila kasha  400,000/=

3. UKAGUZI 
WASHEHENA 
ZA KICHELE

Shehena za bidhaa mchangan-
yiko zitatozwa, zitakaguliwa na 
zitapimwa

35 CBM 
ikiwa ni 
sawa na 
kasha la futi 
20 

200,000/=

4. UKAGUZI WA 
SHEHENA ZA 
UWANJA WA 
NDEGE

(i)  Shehena za bidhaa 
mchanganyiko zitatozwa, 
zitakaguliwa na zitapimwa

Kila she-
hena

200,000/=

(ii) Bidhaa mchanganyiko 
zitatozwa kwa ukaguzi tu

Kila she-
hena 

60,000/=

5. UKAGUZI WA 
GARI ZILIZO
TUMIKA 
ZINAZOI-
NGIZWA 
ZANZIBAR

(i) Gari iliyotumika Kila gari 321,000/=

(ii) Ada ya kuithibiti  sha gari 
mpya 

Kila gari 50,000/=
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(iii)Gari iliyotumi-ka inapo-

hitaji usajili mpya au kwa 
sababu nyengine yoyote 
itakaguliwa na itatozwa

Kila gari 150,000/=

(iv)Gari ya Serikali inapouzwa 
kwa mtu binafsi, itatozwa  

Kila gari 100,000/=

(v) Gari kutoka Tanzania 
bara, isiyokua na cheti cha 
uthibiti ubora cha TBS, 
itakaguliwa 

Kila gari 150,000/=.

(vi)Ombi la ukaguzi 
na upimaji wa gari 
zilizotumika katika eneo la 
mmiliki 

Katika eneo 
la mmiliki

300,000/=

(vii)Pale ambapo muingizaji 
amepoteza cheti cha 
uthibiti ubora atatozwa ada 
ya ombi na kutbitishwa 
tena

Kila gari 50,000/=
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6. UKAGUZI 

WA VYOMBO 
VYA MAR-
INGI MAWILI 
AU MARINGI 
MATATU VINA-
VYOINGIZWA 
ZANZIBAR

(i)	 Honda mpya itakaguliwa 
na kutozwa

Kila honda 10,000/= X
idadi ya honda

(a)	 Mpya (ii)	Honda za Serikali ambazo 
zinahitaji kubadilishwa 
umiliki kutoka kwa 
Serikali  kwenda kwa mtu 
binafsi itatozwa

Kila honda 15,000/=

(iii)Honda zinazotoka 
Tanzania Bara bila ya 
kuwa na Cheti cha Ubora 
cha “TBS” kitakaguliwa na 
kutozwa

Kila honda 25,000/=

(b) Zilizotumika Honda zilizotumika 
zitakaguliwa na kutozwa  

Kila honda 30,000/=

7. BIDHAA ZIN-
AZOINGIZWA 
ZANZIBAR 
KUTOKA NJE 
AMBAZO ZINA 
ALAMA YA 
UBORA YA TBS

Bidhaa zinazoingizwa amba-
zo zina alama ya ubora ya 
TBS kutoka nje ya nchi zitak-
aguliwa na kutozwa

Kwa kila 
Shehena

100,000/= 
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8. BIDHAA ZIN-

AZOINGIZWA 
NDANI YA 
ENEO LA UN-
GUJA NA PEM-
BA

 (i)	Bidhaa zinazoingizwa 
ndani ya Unguja na 
Pemba bila ya kuwa na 
nayaraka za ukaguzi 
zilizothibitishwa kutoka 
upande mmoja wa 
Zanzibar, zitakaguliwa na 
kutozwa

Kwa kila 
shehena

60,000/=  

(ii)	Bidhaa zilizoingizwa 
baina ya Unguja na Pemba 
ambazo zina alama ya ub-
ora ya ZBS zitakaguliwa 
bila ya kutozwa

Zimesame-
hewa

Zimesame-hewa

9. BIDHAA ZIN-
AZOINGIZWA 
KUTOKA NJE 
YA ZANZIBAR

(i)	 Ukaguzi kwa Shehena za 
kichele ambazo zipo chini 
ya CBM 35 zitatozwa

Kila 
Shehena

60,000/=

(ii)	Ukaguzi kwa Shehena za 
kichele ambazo zipo juu ya 
CBM 35 zitatozwa

Kila 
Shehena 

200,000/= kwa   
CBM 35 

(iii)Bidhaa zinazoingizwa 
kutoka nchi wanachama 
wa Jumuiya ya Afrika 
Mashariki ikiwemo 
Tanzania Bara ambazo 
zina alama ya ubora ya 
nchi husika zitatozwa

Kila 
Shehena

60,000/=
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10. CHETI CHA 

UBORA KWA 
BIDHAA ZA 
MAFUTA YA 
NISHATI

Bidhaa zote zamafuta ya nishati 
zitakaguliwa, zitapimwa na 
zitatozwa. 

Ada ya 
Cheti cha 
Ubora 

Shilingi 1.5 kwa lita

Testing fee 
per product

Shilingi 1,000,000 
kwa kila bidhaa na 
kwa kila muingizaji 

11 USIMAMIZI NA 
UANGAMIZAJI 
WA BIDHAA 
ZISIZOFAA AU 
ZIPO CHINI 
YA KIWAN-
GOAU BIDHAA 
ZILIZOPIGWA 
MARUFUKU

Ada ya usimamizi na 
uangamizaji

Gharama za 
usimamizi 

1.Kiwango cha 
chini ni shilingi 
500,000.

2.Gharama za 
uendeshaji shilingi 
50,000 kwa mtu 
mmoja na kwa siku 
moja.

3.Gharama za 
usimamiza, usafiri 
na watu watakao-
tumika zitatozwa 
kulingina na uhali-
sia wa kazi. 

Usafiri na 
watu wa-
takaohusika
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ADA ZA UTHIBITI UBORA ZA BIDHAA NA HUDUMA (MIFUMO)

NAM. AINA YA HUDUMA UFAFANUZI KIPIMO KIWANGO 

1. Uthibiti ubora wa bidhaa 
Kwa wajasiri-amali 
wakubwa na wa kati 
(mtaji zaidi ya  shilingi 
11,000,000/=) 

Gharama za Awali Ombi na 
Ukaguzi wa 
Awali

60,000/=

Ada ya upi-
maji

Inatofautiana kul-
ingana na vigezo 

Gharama za Ut-
hibiti ubora kwa 
mwaka

Ukaguzi 
na ununuzi 
wa sampuli 
katika soko

100,000/=

Upimaji 
wa sampuli 
zilizo-chu-
kuliwa ka-
tika ukaguzi 
wa mara 
kwa mara

Inatofautiana 
kutegemea na 
bidhaa

Kubadili Jina,  
Uongozi au Seh-
emu

Kufanya 
uhakiki wa 
mabadiliko 
hayo na 
kufan-ya 
ukaguzi wa 
mara  kwa 
mara

100,000/=

Tozo kwa 
wajasiriamali 
ambao 
wanasaidiwa 
na ZBS kupata 
alama ya ubora

Bidhaa moja 100,000/=

Zaidi ya 
bidhaa tatu

50,000/=

Kwa wajasiriamali wadogo
(mtaji kutoka shilingi  
500,000  hadi kufikia shi-
lingi 11,000,000/=)

Gharama za awali Kwa kila 
bidhaa 

160,000/=

Gharama za mwaka Kwa kila 
bidhaa 

320,000/=
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2. Uthibiti Ubora wa Hu-
duma (Mifumo)

Tozo za Uthibiti 
ubora wa huduma 
(mifumo)

Ada ya 
maombi 

Shilingi am-bazo ni 
sawa na dola 300

Kiwango cha juu  
ni wakaguzi wawili

tozo ya kazi 
za ukaguzi

Shilingi am-bazo ni 
sawa na dola 5,000

Tozo ya 
usafiri 
Gharama za 
malazi

ADA ZA UKAGUZI WA UBORA WA BIDHAA NJE YA NCHI KABLA YA KUSAFIRISHWA 
NA KUINGIZWA NCHINI (PVOC)

NJIA MAELEZO THAMANI HALISI 
YA MZIGO 

ULIOINGIZWA 
(FOB)

GHARAMA 
YA CHINI

GHARAMA 
YA JUU

Njia A: 
Wasafiri-
shaji ambao 
hawasafiri-shi 
bidhaa mara 
kwa mara

Katika njia, kutakuwa 
hakuna usajili wa 
bidhaa/usafirishaji. 
Bidhaa hizo hupimwa 
au hukaguliwakabla ya 
kusafirshwa na baadae 
Cheti cha Uthibiti 
Ubora hutolewa

Asilimia 0.53
(asilimia hii hutozwa 
kwa kuangalia gharama 
halisi ya mzigo ambayo 
imewasilsihwa na 
muingizaji

Dola 250.00 Dola 3,000.00

Njia  B: Wasa-
firi-shaji wa 
mara kwa mara

 Katika njia hii, bidhaa 
zinatakiwa kusajiliwa.
Upimaji nasibu na 
uchukuaji wa sampuli 
nasibu hufanywa kabla 
ya Cheti cha Uthibiti 
Ubora kutolewa

0.45%
(asilimia hii hutozwa 
kwa kuangalia gharama 
halisi ya mzigo ambayo 
imewasilsihwa na 
muingizaji

Dola 250.00 Dola 3,000.00
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Njia 
C:Wasafirishaji 
ambao wanasa-
firisha bidhaa 
kwa kiwango 
kikubwa mara 
kwa mara ku-
toa viwandani 
bidha  aina 
moja.

Usafirishaji wa bidhaa 
katika njia hii unahitaji 
kupatiwa leseni 
ambayo inafanyiwa 
mapitio kila baada ya 
muda. Bidhaa hupimwa 
mara kwa mara kabla 
ya Cheti cha Uthibiti 
Ubora kutolewa kwa 
msafirishaji

0.25%
(asilimia hii hutozwa 
kwa kuangalia gharama 
halisi ya mzigo ambayo 
imewasilishwa na mu-
ingizaji)

Dola 250.00 Dola 3,000.00

Njia Z: 
Wasafiri-
shaji ambao 
hawasafiri-shi 
bidhaa mara 
kwa mara 
ambao wana 
shehe-na 
kichele.

Kutakuwa haku-na 
usajili wa bi-dhaa/
usafirishaji. Bidhaa 
hizo hupimwa au 
hukaguliwakabla 
ya kusafirshwa na 
baadae Cheti cha 
Ukaguzi hu-tolewa. 
Na kuambatanishwa 
na mtiririko wa bidhaa 
hatarishi zaidi

       - Dola  245 Dola 245

ADA YA UUZWAJI VIWANGO

NAM. KWA KILA UKURASA SHILINGI

1. 1 1000/=
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JADWELI LA PILI

MAKOSA NA  ADHABU

(Chini ya kanuni ya 7)

AINA YA KOSA UFAFANUZI KIWANGO KWA 
SHILINGI

Kwenda kinyume na kanuni za 
ZBS

Kughushi alama ya ubora Itachukuliwa kuwa ni kinyume na 
sheria na mmiliki atatiwa hatiani kwa 
kufanya kosa na atawajibika kulipa 
faini

2,000,000/=

Adhabu inayohusiana na 
kutolewa kwa masharti 
chombo cha moto. 

(a)	Muingizaji ambae ameshindwa 
kupeleka chombo cha moto 
kwa ajili ya upimaji ndani ya 
siku atakuwa ametenda kosa 
na atawajibika kulipa faini ya 
kuchelewesha kupeleka chombo 
hicho.

100,000/=

(b)	Katika kosa la pili kwa mtu huyo 
huyo, ambao mtu ameshindwa 
kuendana na masharti ya kutolewa, 
mfanyaji kosa atapaswa kulipa 
ukiukwaji.

200,000/=
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Waingizaji wanaokiuka 
utaratibu wa ukaguzi wa 
bidhaa kabla ya kusafirishwa 

Kila anapokiuka Asilimia 15% ya 
ghrama, bima na 
usafirishaji kutoka 
katika Ankara halisi ya 
nyara-ka ya uhakiki ya 
mamlaka ya mapato 
tanzania 

Kukiuka masharti ya Fomu 
ya Mashari ya kutolewa kwa 
Bidhaa

Waingizaji wanaokiuka taratibu Pale ambapo muingiza-ji anashinda 
kufuata taratibu za utoaji shehena kwa 
ZBS, kughushi nyaraka anazowasilsiha 
ZBS na kosa jengine lolote 
linalohusiana na hayo

Kiwango cha chini 
2,000,000/=

Matairi yaliyofeli Tsh. 10,000/= kwa kila 
tairi

IMETIWA SAINI leo tarehe 30 Juni, 2022

............................................
(OMAR SAID SHAABAN)

WAZIRI WA BIASHARA NA MAENDELEO YA VIWANDA

LIMEPIGWA CHAPA NA WAKALA WA SERIKALI WA UCHAPAJI ZANZIBAR -2022


