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1.0 DIBAJI 

Taasisi ya Viwango Zanzibar (ZBS) imeanzishwa kwa mujibu wa Kifungu cha 4 

cha Sheria ya Viwango ya Zanzibar Namba 1 ya mwaka 2011. ZBS imeanza kazi 

zake rasmi Septemba, 2012 na iko chini ya usimamizi wa Wizara ya Biashara na 

Maendeleo ya Viwanda. Kiutendaji ZBS inasimamiwa na Bodi ya Wakurugenzi. 

Jukumu la msingi la ZBS ni kuandaa Viwango vya bidhaa na huduma vya 

Zanzibar pamoja na kusimamia matumizi ya viwango hivyo. Aidha, ZBS inalenga 

kuimarisha huduma inazozitoa kwa wadau ikiwa ni sehemu ya utekelezaji wa 

majukumu ya kimsingi kwa mujibu wa Sheria ikiwa ni pamoja na ukaguzi wa 

bidhaa Bandarini na Sokoni, Uthibiti Ubora na Upimaji katika maabara. Katika 

utekelezaji wa shughuli zake ZBS inashirikiana na wadau mbali mbali wakiwemo 

Taasisi za Umma au binafsi kama vile wafanyabiashara, wazalishaji na watumiaji 

bidhaa na huduma.   

 ZBS inatambua umuhimu wa kuanzisha Mkataba wa Utoaji Huduma kwa Umma 

kwa kuzingatia Kanuni ya 37 ya Kanuni za Utumishi wa Umma za mwaka, 2014, 

ukiwa ni Muongozo muhimu kwa Taasisi za Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar kwa 

ajili ya kuendeleza na kuimarisha Utoaji wa Huduma kwa Umma na Wadau 

mbalimbali kupitia njia zilizokubalika. Aidha ni utekelezaji wa Programu ya 

kuimarisha Utumishi wa Umma “Public Service Reform Programs (PSRP) ya 

mwaka 2000 pamoja na maelekezo ya Sera ya Utumishi wa Umma ya 2010 

kama ilivyofafanuliwa katika mkakati wa kisera nambari 4.4 (v).  

Pia ahadi za mkataba huu zitatambuliwa kuwa ni malengo ya ubora ya ZBS 

kulingana na matakwa ya Kiwango cha Kimataifa cha Mfumo wa Usimamizi 

Ubora (ISO 9001). 

ZBS inaahidi kuwa itaendelea kuimarisha huduma zake kuendana na mahitaji 

ya utoaji huduma yanayozingatia mabadiliko ya kiuchumi na kijamii, mabadiliko 
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ya teknolojia na kadhalika. Mkataba huu tunatarajia uwe kiungo rahisishi cha 

uhusiano kati ya ZBS na wataka huduma.  

Lengo la Mkataba huu wa utoaji wa huduma kwa wataka huduma ni kuweka 

bayana huduma zinazotolewa na ahadi zake ambazo wataka huduma wake 

wanayo haki ya kuzitarajia na kuzipata. Mkataba huu unakusudia kujenga na 

kuimarisha ufanisi katika utekelezaji wa majukumu ya ZBS na hatimae walengwa 

wa huduma kuwa na imani thabiti kwa ZBS. Mkataba unaweka utaratibu wa 

kupokea na kushughulikia malalamiko iwapo yatajitokeza ili kufikia malengo ya 

utekelezaji wa mikakati ya Taasisi na hatimaye kufikia matarajio ya Serikali ya 

kuondoa umasikini na kukuza uchumi wa Zanzibar.  

Matokeo ya utekelezaji wa Mkataba huu yataisaidia ZBS kuwa na utaratibu wa 

kujitazama na kujipima upya kila baada ya kipindi cha utekelezaji na hivyo 

kujiimarisha zaidi. Vile vile, itajifunza mengi hasa kutokana na changamoto 

zitakazojitokeza katika utekelezaji wa ahadi zake kwa kutumia mifumo iliyopo, 

maoni kutoka kwa Wataka huduma na hata malalamiko yatakayojitokeza kwa 

namna moja au nyengine yatatumika kwa lengo la kuimarisha utendaji wa 

Taasisi na mifumo yake. 

Ni matarajio ya ZBS kuwa wataka huduma wataendelea kuutumia na kutupatia 

mwitiko ili kuuweka hai Mkataba wetu huu na kuwa kichocheo cha kuimarisha 

utendaji wa ZBS. 

 



5 

 

 

 
.................................. 
YUSUPH MAJID NASSOR 

MKURUGENZI MKUU, 

TAASISI YA VIWANGO, 

ZANZIBAR,  

MACHI, 2023. 



6 

 

2.0  DIRA, DHAMIRA NA MAADILI YA TAASISI 

2.1 DIRA  

Kuwa miongoni mwa Taasisi za Viwango Duniani katika kutoa huduma bora 

zaidi za Viwango na kuhakikisha Ubora wa bidhaa. 

2.2 DHAMIRA  

Kuandaa na kushajihisha Viwango vya bidhaa na huduma na kuhakikisha 

Ubora ili kujenga imani kwa wazalishaji, wafanyabiashara na watumiaji wa 

bidhaa pamoja na kukuza uchumi, kulinda afya na usalama kwa jamii.  

2.3 MAADILI YA TAASISI 

Tunatekeleza na kukuza maadili ya msingi yafuatayo:- 

2.2.1 Uadilifu; 

2.2.2 Kuzingatia Utaalamu; 

2.2.3 Kumridhisha mteja; 

2.2.4 Usawa katika utoaji wa huduma; na 

2.2.5 Kufanya kazi kwa pamoja. 

3.0  MADHUMUNI YA MKATABA 

Madhumuni ya Mkataba huu ni kuendeleza utoaji wa huduma bora kwa 

wataka huduma zetu na kuhakikisha huduma hizo zinapatikana kwa wakati 

pamoja na kuufahamisha Umma juu ya Viwango vya huduma zinazotolewa na 

ZBS na upatikanaji wake. Aidha, mkataba huu utasaidia watumiaji kudai haki 

zao, kuimarisha utendaji kazi na kuweka wazi utaratibu wa kupokea na 

kushughulikia maoni na malalamiko pale ambapo huduma zinazotolewa 

hazikidhi matarajio ya wataka huduma zetu. 
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4.0  WATAKA HUDUMA  

Wataka huduma wa ZBS inajumuisha wafuatao;  

i. Wizara, Idara zinazojitegemea, Wakala wa Serikali, Mikoa na Serikali za 

Mitaa; 

ii. Washirika wa Maendeleo; 

iii. Sekta Binafsi (jamii ya wazalishaji, wajasiriamali na wafanyabiashara); 

iv. Taasisi Zisizo za Kiserikali;  

v. Taasisi za Mafunzo, Watafiti na Wanataaluma; 

vi. Wafanyakazi; na 

vii. Wananchi kwa ujumla. 

5.0  HUDUMA ZA ZBS   

i. Kuandaa viwango vya bidhaa na huduma na kutoa taarifa za viwango; 

ii. Usimamizi wa ubora; 

 Uthibiti ubora; 

 Upimaji maabara na ugezi; 

 Ukaguzi;  

iii. Kutoa elimu ya ushajihishaji wa matumizi ya viwango na taratibu za 

usimamizi ubora; na  

iv. Huduma za kiutawala na kiutumishi kwa wafanyakazi wa ZBS. 

6.0  MAJUKUMU YA ZBS 

Kwa mujibu wa kifungu namba 5 cha Sheria ya Viwango Namba 1 ya mwaka 

2011, ZBS ina majukumu yafuatayo:- 

i. Kuandaa, kutangaza, kusimamia na kufanya marekebisho ya viwango 

kwa ubora na vifaa vya kupimia vitakavyotumika ambavyo vitaendana 

na mabadiliko yanayotokea katika viwango vya kimataifa. 
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ii. Kuthibitisha vipimo kwa udhibiti ubora na uthibiti ubora wa bidhaa, 

huduma na kulinda mazingira na kusimamia viwango katika viwanda vya 

uzalishaji na biashara kwa ujumla. 

iii. Kupima bidhaa zinazozalishwa pamoja na vifaa vinavyotumika kuzalisha 

bidhaa za viwandani na kuhakikisha soko linakuwa na bidhaa zenye 

ubora. 

iv. Kupima ubora wa bidhaa pamoja na kuhakiki utendaji kazi wa vifaa vya 

upimaji kwa kuvilinganisha na viwango vya kitaifa na kimataifa 

vilivyokubalika. 

v. Kufanya ukaguzi, kuchukua sampuli na kupima bidhaa zinazozalishwa au 

kuingizwa nchini kwa lengo la kuhakiki kama bidhaa hizo zinaendana na 

matakwa ya viwango vilivyokubalika. 

vi. Kuanzisha na kuendeleza maabara zinazotambulika zenye lengo la 

kusimamia viwango na ubora na kwa malengo mengine kama 

yatakavyotajwa. 

vii. Kuzitambua na kuzithibitisha taasisi zenye umahiri nje na ndani ya Zanzibar 

zinazojihusisha na masuala ya viwango kwa ajili ya kukuza ubora wa 

bidhaa. 

viii. Kushirikiana na Taasisi nyengine za kitaifa na kimataifa katika mambo yote 

yanayohusiana na viwango na udhibiti ubora na kuwakilisha nchi kwenye 

mambo hayo. 

ix. Kushirikiana na wakala wengine wa Serikali, wawakilishi wa viwanda au 

mashirikiano mengine ya kisheria kwa ajili ya kuasili na matumizi ya 

viwango. 

x. Kutoa, kuhuisha, kusimamisha au kufuta leseni kwa matumizi ya alama ya 

ubora. 
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7.0  UWEZO WA TAASISI KIFEDHA 

ZBS inakusanya mapato kutokana na huduma inazozitoa ili kuimarisha 

utekelezaji wa majukumu yake kama ilivyo kwa mujibu wa Sheria iliyoanzishwa. 

8.0  VIWANGO VYA UTOAJI WA HUDUMA ZA ZBS 

ZBS katika utoaji wa huduma zake inazingatia yafuatayo:- 

i. Kutoa kipaumbele kwa watu wenye mahitaji maalum; 

ii. Kutoa huduma za kitaalamu kwa ufanisi na muda muafaka; 

iii. Kuhakikisha huduma zinatolewa kwa uwazi; 

iv. Kutoa ushirikiano katika kupanga na kufanya maamuzi; na  

v. Kuhakikisha taarifa sahihi, za uhakika na kwa wakati. 

9.0  AHADI ZA ZBS KWA WATAKA HUDUMA  

ZBS inaahidi kutoa huduma bora kwa wataka huduma wake kupitia Idara na 

Vitengo vyake kama ifuatavyo:- 

9.1 IDARA YA RASILIMALI WATU NA UTAWALA 

Idara hii ina jukumu la usimamizi wa kazi za Mipango, Utumishi, Utawala na 

Uendeshaji za kila siku.  

Ahadi za Idara ya Rasiliamli watu na Utawala 

Nam.  Huduma Ahadi 

i.  Kuwasilisha ombi la marekebisho ya 

mishahara sehemu husika baada ya 

vielelezo vyote kukamilika.   

Ndani ya siku tano (5) za 

kazi za mwanzo wa mwezi 

husika. 

ii.  Kuzifanyia kazi stahiki za wafanyakazi 

baada ya vielelezo vyote kukamilika. 

Ndani ya siku kumi (10) za 

kazi. 
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iii.  Kuwaita watumishi waliofanikiwa kujaza 

nafasi za ajira ndani ya Taasisi baada ya 

kukamilika kwa taratibu za ajira. 

Ndani ya siku saba (7) za 

kazi. 

iv.  Kutoa barua za kupandishwa vyeo, 

kuthibitishwa kazi na likizo kwa watumishi 

baada ya kuidhinishwa. 

Ndani ya siku tano (5) za 

kazi. 

v.  Kuandaa na kusambaza ajenda na 

muhtasari wa vikao vya Kamati ya Uongozi 

ya Taasisi. 

Ndani ya siku tano (5) 

kabla ya kikao. 

vi.  Kuandaa na kusambaza maagizo ya vikao 

vya Kamati ya Uongozi ya Taasisi. 

Ndani ya siku tano (5) 

baada ya kikao. 

vii.  Kutoa barua ya maombi ya vibali/ ruhusa 

kwenda Taasisi nyengine.  

Ndani ya siku tatu (3) za 

kazi. 

viii.  Kupokea na kujibu barua za wataka 

huduma. 

Ndani ya siku tano (5) za 

kazi baada ya 

kupokelewa. 

ix.  Kuanza kwa mafunzo kuhusu kazi za Taasisi 

kwa waajiriwa wapya. 

Wiki ya tatu (3) baada ya 

kuajiriwa. 

x.  
Kuandaa Mpango Mkakati wa Taasisi. Kila baada ya miaka 

mitano (5) 

xi.  

Kupitia Mpango Mkakati wa Taasisi. Kila baada ya miaka 

miwili na nusu ya 

utekelezaji 
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xii.  
Kutayarisha bajeti ya mapato na matumizi 

ya Taasisi. 

Robo ya tatu ya kila 

mwaka wa fedha 

xiii.  
Kupitia bajeti ya mapato na matumizi ya 

Taasisi. 

Mwezi wa Disemba kila 

mwaka 

xiv.  
Kutayarisha Mpango Kazi wa Taasisi. Ndani ya siku 30 baada 

ya kuidhinishwa bajeti  

xv.  
Kupitia Mpango Kazi wa Taasisi. Mwezi wa Disemba kila 

mwaka 

xvi.  
Kutoa na kusambaza taarifa za kitakwimu Mwezi wa Septemba kila 

mwaka 

xvii.  Kutayarisha miradi ya Taasisi Kila mwaka. 

xviii.  
Kufanya Ufuatiliaji na Tathmini juu ya 

utekelezaji wa mpango kazi wa Taasisi 

Ndani ya siku 30 baada 

ya robo mwaka 

xix.  

Kufanya Ufuatiliaji na Tathmini juu ya 

utekelezaji wa Mkataba wa Huduma wa 

Taasisi 

Ndani ya siku 30 baada 

ya robo mwaka 

xx.  
Kufanya mapitio ya mkataba wa utoaji 

huduma kwa wataka huduma. 

Ndani ya miaka 3. 

xxi.  
Kufanya Ufuatiliaji na Tathmini juu ya 

utekelezaji wa Mpango Mkakati wa Taasisi 

Kila mwaka  

xxii.  

Kuandaa ripoti ya utekelezaji ya robo, nusu 

na mwaka na kuwasilisha kunakohusika. 

Ndani ya siku tano (5) 

baada kumaliza kipindi 

husika. 



12 

 

9.2 IDARA YA UANDAAJI WA VIWANGO 

Idara hii ina jukumu la Uandaaji, Uendelezaji, Uhakiki wa viwango vya Zanzibar 

na Ushajihishaji wa matumizi ya viwango. 

Ahadi za Idara ya Uandaaji wa Viwango 

Nam.  Huduma Ahadi 

i.  Kuasili na kupitisha kiwango cha huduma 

na bidhaa cha kitaifa, kikanda na 

kimataifa kuwa cha kitaifa cha Zanzibar na 

kuwasilishwa Bodi ya Wakurugenzi ya 

Taasisi kwa kuidhinishwa. 

Ndani ya miezi saba. 

ii.  Kuandaa viwango vya kitaifa vya Zanzibar Miezi kumi na tatu. 

iii.  Kuhakiki Viwango vya huduma na bidhaa. Kila baada ya miaka 

mitano bila ya haja ya 

dharura. 

iv.  Kuandaa mpango kazi wa viwango na 

kuwekwa kwenye tovuti.  

Siku kumi na tano (15) za 

kazi kabla ya mwaka 

mpya wa fedha 

v.  Kuuza kiwango kwa wateja baada ya 

kufanya malipo. 

Ndani ya siku moja (1) ya 

kazi 

 

9.3 IDARA YA USIMAMIZI WA UBORA 

Idara hii ina jukumu la kuhakikisha bidhaa na huduma zote zinazozalishwa au 

zinazoingizwa kufikia viwango vilivyoidhinishwa na ZBS. 

 

 



13 

 

Ahadi za Idara ya Usimamizi wa Ubora 

Nam. Huduma  Ahadi 

i.  Kufanya ukaguzi wa mara kwa mara 

kwa ajili ya kusimamia utekelezaji wa 

viwango kupitia taratibu za Uthibiti 

Ubora wa bidhaa zinazozalishwa 

viwandani na huduma pamoja na 

mifumo ya kiutendaji baada ya 

kuthibitishwa.  

Mara mbili (2) kwa 

mwaka. 

ii.  Kuandaa ripoti ya utekelezaji ya 

robo, nusu na mwaka na kuwasilisha 

kunakohusika. 

Ndani ya siku tano (5) 

baada kumaliza kipindi 

husika. 

iii.  Kupitia utekelezaji wa mfumo wa 

Usimamizi wa Ubora na kuimarishwa 

hatua kwa hatua. 

Kila mwaka. 

iv.  Kufanya ukaguzi wa ubora wa 

bidhaa zilizokuwepo sokoni. 

Kila baada ya wiki mbili.  

v.  Kutoa msaada wa kitaalamu kwa 

waagizaji na wasafirishaji bidhaa, 

kufanya ukaguzi na kuandaa taarifa 

ya ukaguzi wa bidhaa. 

 

Kila unapohitajika. 

vi.  Kuchukua na kuwasilisha sampuli 

kwa ajili ya uchunguzi wa 

kimaabara. 

Ndani ya siku mbili (2) za 

kazi. 
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vii.  Kutoa leseni ya matumizi ya alama 

ya ubora ya ZBS baada ya 

kukamilika kwa taratibu. 

Ndani ya siku mbili (2) za 

kazi kwa Unguja. 

Ndani ya siku tatu (3) kwa 

Pemba. 

viii.  Kufanya uhakiki kwa kupitia nyaraka 

za uagizaji bidhaa pamoja na Cheti 

cha Ubora (Certificate of 

Conformity). 

Ndani ya siku moja (1) ya 

kazi. 

 

9.4 IDARA YA MAABARA NA METROLOJIA 

Idara hii ina jukumu kufanya uhakiki ubora wa bidhaa zinazowasilishwa 

Maabara pamoja na kufanya masawazisho (Ugezi) wa vifaa vya Upimaji.  

Ahadi za Idara ya Maabara na Metrolojia 

Nam. Huduma  Ahadi 

i.  Kutoa ripoti ya upimaji kwa bidhaa 

zilizochukuliwa sampuli baada ya 

kutolewa ripoti ya maabara. 

Ndani ya siku tatu za kazi. 

ii.  Kuandaa ripoti ya utekelezaji ya 

robo, nusu na mwaka na kuwasilisha 

kunakohusika. 

Ndani ya siku tano (5) 

baada kumaliza kipindi 

husika. 

iii.  Kutoa huduma ya ugezi. Ndani ya siku kumi na nne 

(14) za kazi baada ya 

kukamilika kwa taratibu 

zote. 
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iv.  
Kufanya upimaji wa bidhaa wa 

sampuli zilizowasilishwa maabara. 

Bidhaa za umeme ndani 

ya siku tatu (3) za kazi. 

Bidhaa za mafuta ya 

nishati ndani ya masaa 24. 

Bidhaa za kemikali ndani 

ya siku tano (5) za kazi. 

Bidhaa za chakula ndani 

ya siku kumi nan ne (14) za 

kazi. 

Bidhaa za nguo na ngozi 

ndani ya siku tano (5) za 

kazi. 

Bidhaa za vifungashio 

ndani ya siku tano (5) za 

kazi. 

Bidhaa za ujenzi ndani ya 

siku ishirini na nane (28) za 

kazi. 

 

9.5 KITENGO CHA SHERIA 

Kitengo hiki kina jukumu la kutoa ushauri wa kisheria kwa Taasisi, kuiwakilisha 

Taasisi mahakamani kila inapohitajika, kupitia Sheria, Kanuni na Miongozo 

mbalimbali ya Taasisi na kutoa mafunzo ya kisheria kwa wafanyakazi. 

Ahadi za Kitengo cha Sheria 

Nam. Huduma  Ahadi 

i.  Kutoa ufafanuzi wa sheria, kanuni na 

miongozo ya kazi kisheria. 

Ndani ya siku moja 

baada ya kupokea hoja. 
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ii.  Kupitia Sheria, Kanuni na miongozo 

mbali mbali ya Taasisi. 

Ndani ya miezi mitatu 

itakapohitajika. 

iii.  Kukamilisha     mikataba     ya     Taasisi  na 

nyaraka nyengine za kisheria baada ya 

kuwasilishwa. 

Ndani ya siku tano 

(5) za kazi. 

iv.  Kufungua kesi baada ya kukamilisha 

vielelezo. 

Ndani ya siku kumi (10) za 

kazi 

 

9.6 KITENGO CHA UHUSIANO NA MASOKO 

Kitengo hiki kina jukumu la kuratibu semina, mikutano, makongamano na 

kuandaa vipindi vya habari, kusambaza taarifa ndani na nje ya Taasisi, 

kuimarisha uhusiano kati ya ZBS na Taasisi nyengine na kutoa ufafanuzi wa 

taarifa mbali mbali za Taasisi. 

Ahadi za Kitengo cha Uhusiano na Masoko 

Nam. Huduma  Ahadi 

i.  Kutayarisha na kuwasilisha taarifa za 

Vipeperushi. 

Septemba kila mwaka. 

ii.  Kutoa jarida la ZBS. Machi kila mwaka. 

iii.  Kuratibu semina, makongamano, 

mikutano na maonyesho. 

Ndani ya siku kumi (10) za 

kazi kabla ya tukio. 

iv.  Kuandaa vipindi vya habari. Kila mwezi. 

v.  Kupokea malalamiko na kutoa 

mrejesho juu ya hatua zinazochukuliwa 

kwa malalamiko yaliyowasilishwa. 

Ndani ya siku tano 

(5) za kazi. 
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vi.  Kusambaza taarifa ndani na nje ya 

Taasisi baada ya tukio. 

Ndani ya siku tatu(3) 

za kazi. 

vii.  Kupanga itifaki, malazi na usafiri kwa 

wageni wa Taasisi. 

Ndani ya siku tatu (3) za kazi 

viii.  Kutoa ufafanuzi wa taarifa za Taasisi. Ndani ya siku tatu (3) za 

kazi. 

ix.  Kufanya tathmini ya ubora wa huduma za 

Taasisi kwa wataka huduma. 

Aprili kila mwaka. 

9.7 KITENGO CHA UKAGUZI WA NDANI 

Kitengo hiki kina jukumu la kuisaidia Taasisi katika kuhakikisha udhibiti wa ndani, 

shughuli za kifedha na utendaji zinakwenda kama zilivyoelekezwa na Sheria, 

Kanuni na Miongozo iliyopo. 

Ahadi za Kitengo cha Ukaguzi wa Ndani 

Nam. Huduma  Ahadi 

i.  Kufanya ukaguzi wa hesabu na mifumo 

ya kiutendaji katika Taasisi. 

Ndani ya miezi miwili baada 

ya kumalizika kipindi cha 

robo mwaka. 

ii.  Kupitia hesabu za mwisho wa mwaka. Kila mwaka. 

iii.  Kuwasilisha ripoti ya robo mwaka ya 

ukaguzi. 

Ndani ya miezi miwili baada 

ya kumalizika kipindi cha 

robo mwaka. 

iv.  Kutoa ushauri juu ya mwenendo wa 

matumizi na makusanyo ya fedha na 

mifumo ya kiutendaji ya Taasisi. 

Kila siku ndani ya saa za 

kazi. 
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v.  Kuandaa na kuwasilisha ripoti ya 

mwaka ya ukaguzi.  

Ndani ya miezi mitatu 

baada kumaliza mwaka wa 

hesabu. 

 

9.8  KITENGO CHA UHASIBU NA FEDHA 

Kitengo hiki kina jukumu la kusimamia bajeti ya Taasisi, kukusanya mapato ya 

Taasisi kwa mujibu wa Sheria na kufanya matumizi ya fedha za Taasisi kwa 

mujibu wa Sheria na Kanuni za Fedha yanaendana na thamani halisi ya bidhaa 

au huduma husika. 

Ahadi za Kitengo cha Uhasibu na Fedha 

Nam. Huduma  Ahadi 

i.  Kufanya malipo yaliyokamilika na 

kuidhinishwa. 

Ndani ya siku mbili (2) za 

kazi. 

ii.  Kuandaa taarifa za mapato na 

matumizi ya mwezi, robo, nusu na 

mwaka. 

Ndani ya siku tano (5) za 

kazi baada kumaliza kipindi 

husika. 

iii.  Kutoa risiti baada ya kuthibitisha 

malipo. 

Ndani ya siku moja (1) ya 

kazi. 

iv.  Kuandaa ripoti ya fedha ya mwaka. Ndani ya miezi miwili baada 

ya kumalizika kwa mwaka 

wa fedha. 

 

9.9  KITENGO CHA UNUNUZI NA UONDOAJI WA MALI ZA UMMA  

Kitengo hiki kina jukumu la kuiwezesha Taasisi kupata mahitaji ya huduma, vifaa 

na kazi na kusimamia uondoaji wa mali chakavu za Taasisi kwa mujibu wa 

Sheria na Kanuni. 
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Ahadi za Kitengo cha Ununuzi na Uondoaji wa Mali za Umma 

Nam. Huduma  Ahadi 

i.  Kuandaa nyaraka za Zabuni za kitaifa 

na kimataifa baada ya kuwasilishwa 

sifa za kitaalamu.  

Ndani ya siku kumi (10) za 

kazi. 

ii.  Kuandaa nyaraka za Zabuni 

(quotation) baada ya kuwasilishwa sifa 

za kitaalamu. 

Ndani ya siku tano (5) za 

kazi. 

iii.  Kuandaa mpango wa manunuzi.     Siku kumi (10) baada ya 

kuwasilishwa bajeti ya 

Taasisi. 

iv.  Kuandaa rasimu za mikataba ya 

ununuzi baada ya kuidhinishwa kwa 

ripoti ya tathmini. 

Ndani ya siku kumi (10) za 

kazi. 

v.  Kuandaa na kuwasilisha taarifa kwa ajili 

ya vikao vya Bodi ya Zabuni ya Taasisi.   

Siku tano (5) kabla ya kikao. 

9.10 KITENGO CHA TEKNOLOJIA YA HABARI NA MAWASILIANO 

Kitengo hiki kina jukumu la kufanya usanifu wa mifumo ya kompyuta na mifumo 

ya mawasiliano, kusimamia utendaji kazi wa kila siku wa kompyuta za Taasisi na 

kusambaza taarifa kwa wataka huduma kupitia tovuti ya Taasisi. 

Ahadi za Kitengo cha Teknolojia ya Habari na Mawasiliano 

Nam. Huduma  Ahadi 

i.  Kufanya matengenezo ya jumla ya 

vifaa vya TEHAMA (preventive 

maintenance) na mifumo yake. 

Kila robo mwaka.  
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ii.  Kusajili watumizi wapya wa mifumo na 

email za taasisi baada ya kuwasilishwa 

maombi. 

Ndani ya siku moja (1) ya 

kazi. 

iii.  Kupokea na kushughulikia malalamiko 

ya watumiaji na kutoa msaada wa 

kitaalamu na kiufundi juu ya matumizi 

ya mifumo ya Kompyuta na 

mawasiliano. 

Ndani ya siku mbili (2) ya 

kazi. 

iv.  Kufanya uchambuzi wa vifaa vipya vya 

TEHAMA vinavyowasilishwa na 

kuvitolea ripoti kwa ajili ya matumizi ya 

ofisi. 

Ndani ya siku kumi (10) za 

kazi. 

v.  Kuchambua mahitaji ya Teknolojia ya 

Mawasiliano katika Taasisi. 

Ndani ya siku ishirini na 

nane (28) za kazi. 

vi.  Kupokea, kuweka na kuondoa taarifa 

katika tovuti ya Taasisi.  

Ndani ya siku mbili (2) za 

kazi. 

 

10.0  HAKI NA WAJIBU WA MTAKA HUDUMA 

Wataka huduma wetu wana haki na wajibu wa kupata huduma zinazotolewa 

na Taasisi kama ifuatavyo:- 

10.1   HAKI ZA WATAKA HUDUMA  

10.1.1 Kuhudumiwa kwa wakati; 

10.1.2 Kutunziwa siri katika masuala yao; 

10.1.3 Kupatiwa taarifa zinazowahusu kwa kufuata taratibu zilizopo;  
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10.1.4 Kuhudumiwa kwa heshima bila upendeleo, lugha nzuri au kuombwa 

rushwa;  

10.1.5 Kuitikiwa wito wake pale atakapohitaji; 

10.1.6 Kushauri njia bora za kuongeza ufanisi;  

10.1.7 Kusikilizwa;  

10.1.8 Kuwasilisha malalamiko na kushughulikiwa katika muda stahiki; na  

10.1.9 Kukata rufaa kwa kuzingatia sheria na taratibu zilizowekwa. 

10.2  WAJIBU WA WATAKA HUDUMA  

10.2.1 Kutoa ushirikiano kwa watumishi wanaowahudumia;  

10.2.2 Kutoshawishi watumishi ili mtaka huduma ahudumiwe kwa 

upendeleo au rushwa; 

10.2.3 Kuhudhuria mikutano au miadi kwa wakati uliopangwa; 

10.2.4 Kutoa taarifa/ vielelezo/ nyaraka sahihi zinazotakiwa kwa wakati; 

10.2.5 Kutumia lugha nzuri wakati wa kuhudumiwa; 

10.2.6 Kuitikia wito pale anapohitajika; na 

10.2.7 Kuzingatia sheria na taratibu ziliopo kwa huduma anazohitaji. 

11.0  FARAGHA NA USIRI 

Taasisi ya Viwango Zanzibar itazingatia utunzaji wa siri zote zinazopatikana 

katika utetekelezaji wa kazi zake za kila siku. ZBS haitatoa taarifa yeyote bila ya 

idhini kutoka kwa Watendaji Wakuu kama ilivyo kwa mujibu wa Sheria. ZBS 

inaheshimu faragha ya mtu/taasisi na heshima yake/yao ikiwa ndio haki ya 

msingi ya kutambuliwa kwake/kwao kwa taarifa zinazowasilishwa. 

12.0 KIPINDI CHA KUPITIA MKATABA WA HUDUMA 

Kwa kuhakikisha kwamba Mkataba huu unaleta manufaa na kukidhi mahitaji ya 

wataka huduma wetu na kuweza kufikia malengo yaliyokubaliwa, mkataba huu 

utapitiwa kila baada ya miaka mitatu (3) bila ya haja ya dharura ili kuweza 

kuendana na mabadiliko yaliyopo. 
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13.0 KUTOA MREJESHO WA HUDUMA ZINAZOTOLEWA 

Inakusudiwa kwamba Mkataba huu utakuwa ni Hati ya makubaliano baina ya 

ZBS na Wataka huduma.  Hivyo, mrejesho (feedback) wa maoni au malalamiko 

juu ya huduma zilizokusudiwa kutolewa kwa wataka huduma utatolewa 

kulingana na maoni au malalamiko yanayowasilishwa. 

Mrejesho utapokelewa kulingana na huduma zilivyotolewa na kuwekwa 

kumbukumbu kwa ajili ya ufuatiliaji na utekelezaji. Malalamiko yanaweza 

kutolewa endapo mtaka huduma wetu hajaridhika na huduma zinazotolewa.  

14.0 UWASILISHAJI WA MALALAMIKO 

Endapo mtaka huduma ana malalamiko juu ya huduma zinazotolewa na Taasisi 

anapaswa kuyawasilisha kwa Mkurugenzi Mkuu kwa ajili ya kuchukuliwa hatua 

zinazostahiki ndani ya Siku Tano (5) kama inavyoelekezwa na kifungu nambari 

9.5 (v.) cha Mkataba huu. 

15.0 KUTOA TAARIFA KULINGANA NA UTEKELEZAJI WA MKATABA 

Taasisi ya Viwango Zanzibar (ZBS) itatoa taarifa ya utekelezaji kila inapohitajika 

kwa mujibu wa taratibu zilizopo.  

16.0 MAWASILIANO YA TAASISI 

ZBS inaahidi kutoa huduma bora kwa wataka huduma. Ikiwa Mtaka huduma 

atakuwa na maoni au mahitaji ya huduma zinazotolewa na ZBS anatakiwa 

awasilishe kwa njia ya barua pepe, sanduku la maoni, mitandao ya kijamii, 

tovuti au awasiliane kupitia anuani zifuatazo:- 

16.1 MAKAO MAKUU 

MKURUGENZI MKUU,  

TAASISI YA VIWANGO ZANZIBAR (ZBS),                                                      

143 Mtaa wa Timba, 71111 Mjini Magharibi, S.L.P 1136, Zanzibar. 

 Simu: +255 24 2232225, Nukushi: +255 24 2232250 
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Barua pepe: info@zbs.go.tz   

 

16.2 OFISI YA URATIBU PEMBA 

MKURUGENZI, 

TAASISI YA VIWANGO ZANZIBAR (ZBS), 

35 Barabara Chake Mkoani, 74204 Tibirinzi, Kusini Pemba. 

S.L.P 352, Zanzibar. 

Simu: +255 24 2452159  

Barua pepe: info@zbs.go.tz   
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